Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: JUKE 146,xxxโล 5ปีกว่า ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เพราะศูนย์ไม่เคยบอก  (อ่าน 311 ครั้ง)

ออฟไลน์ fatcaty

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4595
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Saraburi
  • ชื่อเล่น: MAY
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

... สวัสดีค่ะ เข้าเรื่องเลยนะคะ วันนี้ได้นำรถJuke ไปเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะ(ทุกๆ 10,000km.) ซึ่งรอบนี้ครบกำหนดที่ 146,xxx km. พอไปถึงศูนย์นิสสัน ทางเจ้าหน้าที่เรียกไปคุยที่เคาเตอร์เพื่อแจ้งประมาณการค่าใช้จ่าย และเจ้าหน้าที่แจ้งว่าเราไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยเราจึงให้จนท.เช็คประวัติเราในระบบ ซึ่งเจ้าหน้าที่บอกไม่มีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ หากมาเปลี่ยนในรอบนี้อาจจะทำให้ เกียร์พัง!! และจะต้องเปลี่ยนเกียร์ แบบยกเครื่องราคา 112,xxx บาท โดยประมาณ เราตกใจมาก เพราะเราเป็นคนที่รักรถมาก และนำรถเข้าศูนย์ครบทุกครั้ง ที่ศูนย์เดิมตลอด เจ้าหน้าที่ถามว่า เคยไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่อื่นไหม เข้าศูนย์ที่อื่นหรือเปล่า ซึ่งเราตอบว่าไม่เคย เราอยู่ที่นี้ตลอด ไม่ได้ย้าย หรือนำไปเข้าศูนย์ที่อื่นเลย เจ้าหน้าที่ก็เช็คจากประวัติการเข้ารับบริการเช็คระยะ ซึ่งก็มาครบทุกครั้ง และมีเจ้าหน้าที่อีกคนหนึ่ง เข้ามาพูดเสริมว่า รอบก่อนๆ ตอนที่จนท.เสนอให้เปลี่ยน เราอาจจะปฏิเสธการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ซึ่งเราตอบว่า เราจะปฏิเสธทำไม ซึ่งมันเป็นจำนวนเงินไม่ได้เยอะเลยค่ะ แฟนเราก็บอกว่า ถ้าปฏิเสธครั้งแรก ซึ่งเจ้าหน้าที่บอกว่า ควรจะเปลี่ยนตั้งแต่ 30,000-40,000 km แรก   นี่ผ่านมาถึงเกือบ 150,000 km เจ้าหน้าที่น่าจะแนะนำหลายครั้ง ซึ่งเป็นไปไม่ได้ที่เราจะปฎิเสธทุกครั้ง .. ทางเจ้าหน้าที่ก็ได้มีการชี้ให้ดูรถยนต์อีกคันนึง ที่ตอนนี้จอดไว้ที่หน้าศูนย์ ซึ่งเป็นนิสสันจู๊คสีแดง จนท.แจ้งว่า คันนั้นก็เพิ่งจะมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เป็นครั้งแรกเมื่อรอบก่อน ซึ่งตอนนี้คันสีแดงนั้นขับประมาณ 18x,xxx km. และเกียร์ก็พังเช่นกัน  และตอนนี้เป็นกันหลายคันมาก!! จนท.บอกว่าหากจะเปลี่ยนต้องแจ้งไว้ก่อนนะว่าอาจจะพังได้ เพราะมีลูกค้ามาว่าที่ศูนย์ประมาณว่า ศูนย์เป็นคนทำเกียร์พัง ประกันก็ไม่รับเคลมนะ เราก็ยิ่งหนักใจ ลำบากใจมากค่ะ เพราะจนท.บอกว่า หากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตอนนี้ มีโอกาสพัง เพราะน้ำมันเกียร์เก่าในรถเราน่าจะดำมาก และหากไม่เปลี่ยนและขับต่อไป ก็มีโอกาสพังเช่นกัน เครียดมากค่ะ... เราไม่รู้ว่ามันต้องเปลี่ยนเพราะเราก็คิดว่าศูนย์จะเป็นคนแจ้งว่าเราจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง เปลี่ยนทุกๆกี่กิโล
.. เพื่อนๆ เคยประสบเหตุการณ์แบบนี้ไหมคะ มีอู่หรือศูนย์ไหนแนะนำ เรื่องการซ่อมเกียร์ หรือเปลี่ยนยกเครื่องเกียร์ แนะนำให้ด้วยนะคะ เราจะได้เตรียมหาข้อมูลรอค่ะ ตอนนี้เสียใจมากที่เราอุตส่าเข้าศูนย์ครบทุกครั้ง อะไรเสียนิดหน่อยเราก็เปลี่ยนที่ศูนย์ตลอด แต่สุดท้ายก็พังอยู่ดี T_T

ออฟไลน์ keng2cpe

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 9786
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: KenG

ลองปรึกษาร้านนี้ก่อนแล้วกันครับ

https://www.facebook.com/HYBRIDAUTOCAR.services/

• *

ออฟไลน์ Tony Tong

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8748
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: มุกดาหาร
  • ชื่อเล่น: Tony

งงตรงที่ว่าเปลี่ยนน้ำมันเกัยร์แล้วทำไมเกียร์ถึงพัง  ก็ลองเปลี่ยนแล้วใช้สักพันโลก็มาเปลี่ยนอีกครั้งก็น่าจะจบนะ

• *

.. เราคิดว่าพนักงานศูนย์โดนลูกค้าที่ใช้จู้คว่าค่ะ แล้วกระต่ายตื่นตูมคิดว่าทุกคันที่ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์จะต้องพังหมด ความซวยมาตกที่เรา งงมากค่ะ บอกว่ายังไงก็พัง เพราะมีลูกค้าจู้คมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่นี้แล้วรถพัง .. แต่เราเอาไปเปลี่ยนน้ำมันมาแล้วค่ะ ยังไงสัก2000โลจะไปเปลี่ยนอีกรอบ ขอบคุณนะคะ