Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: TIRESBID รีวิวยางเปรียบเทียบ : Apollo Alnac 4G Vs Maxxis ME3  (อ่าน 382 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiresbidonline

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11770
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ่josh
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ผู้เข้าร่วมตอบแบบสอบถามทุกท่าน รับสิทธิ์ ฟรี !!
คลิกเลย >> http://bit.ly/TiresbidSurvey <<
- ส่วนลดพิเศษ 800 บาท (บริการจัดส่งยางทั่วไทย)
- ส่วนลดเพิ่ม 3% ทุกรุ่นทุกไซส์ (เฉพาะเงินสด)
หมายเหตุ : ขอรับสิทธิ์หลังตอบสอบถามได้ทันที
Inbox : m.me/Tiresbidonline

สวัสดีครับ คุณผู้อ่านและคุณลูกค้าทุกท่าน จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ ยินดีต้อนรับครับ ช่วงทดสอบยางรถยนต์ในวันนี้ จอร์จ ได้คัดสรรมาจากเสียงตอบรับเพื่อนๆทุกท่าน กับ ยางรถยนต์ยอดนิยมขายดีต่อเนื่อง และ ยางใหม่ ในราคาคุ้มค่า จึงไม่แปลกคนพูดถึงและอยากให้ จอร์จ มาทดสอบกันมากที่สุด เข้าเรื่องกันเลยครับ กับ ยางไต้หวัน Maxxis Mecotra ME3 รุ่นใหม่ล่าสุดพัฒนามาจาก MA-P3 ยังคงนิยมไม่มีตก และ ยางอินเดีย Apollo Alnac 4G โดยทั้ง 2 รุ่นเหมาะสำหรับรถยนต์ซีดาน 4 ประตู โดยไซส์ยางทดสอบในครั้งนี้ 195/55R15 ประสิทธิภาพรุ่นใดจะน่าสนใจกว่ากัน มาติดตามพร้อมกับจอร์จเลยครับ

การยึดเกาะถนน สำหรับถนนแห้ง Mecotra ME3 ค่อนข้างหนึบนิ่งมากกว่าเทียบกับ Alnac 4G อยู่ในระดับกลางๆ แต่หากใช้ความเร็วในขับขี่เมืองถือว่าใกล้เคียงกันครับ การเข้าโค้งด้วยความเร็วประมาณ 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง Alnac 4G ไม่มีอาการโยนตัว หรือ อาการส่ายให้เห็นเลยครับ ต่างกับ Mecotra ME3 ความครบแม่นยำมากกว่า แต่วงเลี้ยวกลับกว้างกว่าครับ โดยรวมให้ความมั่นใจได้พอๆกัน ส่วนถนนเปียก Alnac 4G กับ Mecotra ME3 เรียกได้ว่ากินกันไม่ลงเลย ไม่มีอาการส่ายหรืออาการเหินน้ำให้เห็นเลยทั้ง 2 รุ่นครับ

ระยะเบรก จากการทดสอบการกดเบรกสุดแป้นพบว่า Alnac 4G ได้เปรียบกว่า ME3 เพราะไม่มีอาการส่ายเสี่ยงต่อการทำให้เสียหลักเลยครับ ส่วน ME3 ออกอาการบ้างแต่หากใช้ความเร็วไม่เกิน 100 กิโลเมตรยังควบคุมได้ไม่มีปัญหาใดๆครับ ส่วนระยะเบรกจากทดสอบไม่ได้ดังใจทั้ง 2 รุ่นครับอาจจะไม่ได้สั้นกว่าปกติ แต่หากใช้งานได้เมืองก็หายห่วง ส่วนถนนเปียก ME3 จะได้เปรียบเรื่องของการรีดน้ำชัดเจนกว่าครับ ไม่ลื่นไถลง่ายเมื่อเหยียบเบรกระทันหัน เมื่อเทียบกับ Alnac 4G หากพูดถึงโดยรวมแล้วด้วยความเร็วปกติใกล้เคียงกันครับ

ความนุ่มเงียบ เริ่มกันที่นุ่มเงียบ ส่วนที่เพื่อนๆให้ความสนใจอย่างมากซึ่ง Alnac 4G กับ Mecotra ME3 มีเสียงผ่านเข้ามาเป็นระยะๆ แต่ก็พอรับได้ แต่หากเทียบในระยะยาวโอกาส Mecotra ME3 จะมีสิทธิ์ชนะไปครับ ส่วนความนุ่มนวล Alnac 4G ได้เปรียบชัดเจนใช้งานจริงถือว่าทำได้ดี ทั้งที่ในตอนแรกจะคิดว่าเกรดนี้คงจะกระด้างพอสมควร แต่ผิดคาดครับ ส่วน Mecotra ME3 นุ่มนวลในระดับนึงครับ แต่จะน้อยกว่าเพียงเล็กน้อย

ความคุ้มค่า จุดนี้อีกหนึ่งในไฮท์ไลท์ของทั้ง 2 ยี่ห้อ เลยก็ว่าได้ครับ เพราะยางคุ้มค่าคุ้มราคาด้วยกันทั้งคู่ หากเทียบกันเฉพาะไซส์นำมาติดรถทดสอบ ทาง ME3 จะราคาย่อมเยาว์กว่า Alnac 4G ครับ ดังนั้นหากเพื่อนสายงบน้อย Mecotra ME3 ทางเลือกช่วยประหยัดเงินอีกหน่อย หากอยากได้ยางอีกระดับ Alnac 4G น่าสนใจอยู่

สรุปภาพรวม จากทดสอบมาทั้งหมด เพื่อนคงทราบดีความแตกต่างในแต่ละด้านบอกเลยว่าไม่ว่าจะรุ่นไหนถือว่าใช้งานได้ดีด้วยกันทั้งนั้นละครับ (ไม่ได้ขายของนะครับ) แต่เพราะมันเป็นอย่างนั้นจริง ดังนั้นฝากให้พิจารณาไว้แบบนี้ดีกว่า ลายดอกยาง, ยี่ห้อ และ ความเหมาะสมการใช้งาน เมื่อเทียบกับตนเอง ชอบยี่ห้อใด เลือกยี่ห้อนั้นเลยครับ แค่ส่วนต่างเล็กน้อยถือว่าใกล้เคียงพอๆกันไม่ได้มีประเด็นต้องนำมาคิดขนาดนั้นแน่นอน เพราะเปลี่ยนยางใหม่ทั้งที่ใช้กันยาวๆยังไงก็ขอฝาก Mecotra ME3 และ Apollo Alnac 4G ไว้เป็นทางเลือกด้วยนะครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง  วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,
ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริสโตน, ยาง Hankook
ยาง Goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง Apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,
ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก, ยางมิชลิน, ยาง dunlop, ยาง maxxis, ยางบริสโตน