Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนกรองใหญ่ ประเก็นเหล็ก กรองกระดาษ โอริงกรองกระดาษ  (อ่าน 1183 ครั้ง)

ออฟไลน์ tingtang

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5942
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ติ่ง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ช่วงหลังๆมานี้ ได้ข่าวเพื่อนๆที่ใช้เกียร์ CVT7 มีปัญหาเกียร์เสีย เกียร์ชำรุดกันบ่อยมาก
ก็เลยเกิดความไม่สบายใจ ก็เลยหาเวลาว่างๆ เปิดอ่างน้ำมันเกียร์ เพื่อเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ใหญ่ และทำความสะอาดแม่เหล็กที่อยู่ก้นอ่าง (แม่เหล็กทำหน้าที่ดูดเศษผงเหล็กที่เกิดจากการเสียดสี)
อุปกรณ์ที่จะทำการเปลี่ยนนะครับ มีกรองใหญ่ ประเก็นเหล็ก(ก้นอ่าง) กรองกระดาษ โอริงของกรองกระดาษ

เครื่องมือที่จะต้องใช้ ประมาณนี้ครับ จากนั้นก็เตรียมพื้นที่สำหรับทำงานครับ ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ปูไว้ครับ กันคราบน้ำมันหยดใส่พื้นบ้านครับ (เดี๋ยวแม่บ้านจะบ่น....)

ของผมติด oil cooler มาแล้ว ก็เลยทำการฟลัชท์ทั้งระบบไปเลย เพื่อให้ได้น้ำมันเกียร์ใหม่ทั้งหมด (ส่วนท่านที่ยังไม่ต้องการฟลัชท์ หรือยังไม่ติดตั้ง oil cooler ก็ข้ามขั้นตอนนี้ไปเลยนะครับ) ต่อสายยางใสเพื่อนำน้ำมันเก่าทิ้ง แล้วเอามาใส่กระป๋องเปล่าไว้ครับ

จากนั้นก็ start เครื่องเพื่อให้ปั้มเอาน้ำมันออกมาจากก้นอ่างเกียร์ ซักประมาณ 3 ลิตร แล้วก็ดับเครื่องครับ (ให้เพื่อนช่วยบอกนะครับ) สีของน้ำมันเก่า ที่ใช้งานมาประมาณ 30,000 กม.ครับ (ก่อนหน้านี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Amsoil CVT ครับ ยังดำได้ขนาดนี้เลย)

จากนั้นก็เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปครับ ที่ท่อเติมทางด้านบน รอบนี้ก็ยังคงใช้ Amsoil CVT เหมือนเดิมครับ จำนวน 8 กระป๋อง

เติมเข้าไปประมาณ 3 กระป๋องครับ

จากนั้นก็ start เครื่องอีกรอบให้น้ำมันเกียร์เก่าดันออกมาอีก 3 ลิตรครับ แล้วก็ดับเครื่อง (ให้เพื่อนช่วยบอกนะครับ) จะได้น้ำมันเกียร์เก่าประมาณ 6 ลิตร ออกมาจากระบบครับ

จากนั้นก็ถอดท่อยางใสแล้วประกอบ oil cooler กลับเข้าแบบเดิมครับ

ต่อไปก็มาถึงขั้นตอนเปิดอ่างกันครับ
ก้มไปดูตรงใต้ท้องอ่างครับ แล้วก็ถอดน๊อตเบอร์ 19 ออกมาครับ (อย่าลืมเอากะละมังมารองไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวน้ำมันเกียร์หกลงพื้น กลิ่นไม่ค่อยน่าดมมากเท่าไหร่ครับ)

จากนั้นก็ถอดน๊อตเบอร์ 10 ที่รอบก้นอ่างออกครับ จำนวน 15 ตัวครับ

อ่างก็จะออกมาครับ จะมีน้ำมันเกียร์ค้างอยู่บ้างครับ ประเก็นเหล็กเก่าก็จะติดอยู่ขอบๆครับ

กรองใหญ่ที่อยู่อ่างเกียร์ครับ

จากนั้นก็ถอดออกครับมีน๊อตเบอร์ 10 จำนวน 3 ตัวครับ

เปรียบเทียบกรองเก่า กับ กรองใหม่ครับ

จากนั้นก็ประกอบกรองใหญ่ อันใหม่เข้าไปครับ ขันน๊อตเบอร์ 10 จำนวน 3 ตัว ครับ

ค่าแรงขันอ้างอิงตามคู่มือครับ (เอามาจากของ Nissan Sylphy ครับ แต่ใช้เกียร์ตัวเดียวกันครับ)
ประมาณ 5.9 N-m ครับ

จากนั้นก็เปลี่ยนกรองกระดาษที่อยู่ข้างเกียร์ครับ ล้วงเข้าที่ซุ้มล้อซ้ายครับ

จากนั้นมาดูเศษผงเหล็กที่ก้นอ่างครับ มีแม่เหล็กวงกลมโดนัทอยู่ 2 ตัว

ลองเอานิ้วลูบดูครับว่าเยอะไหม จากรูปดูแล้วผงเศษเหล็กไม่เยอะมากครับ อาจจะเพราะติด oil cooler กับใช้ Amsoil cvt ด้วย (เดาเอานะครับ)

ทำความสะอาดแม่เหล็ก

เทียบประเก็นเหล็ก อันใหม่ กับ อันเก่าครับ

จากนั้นก็ประกอบแม่เหล็ก กับประเก็นเหล็ก

แล้วนำไปยึดติดกับอ่างเกียร์ครับ น๊อตเบอร์ 10 จำนวน 15 ตัว แรงขันอัด ประมาณ 5.9 N-m และลำดับขั้นการขันประกอบอ้างอิงตามคู่มือครับ (แต่ยังไม่ต้องใส่น๊อตถ่ายเบอร์ 19 นะครับ)

จากนั้นก็เติมน้ำมันเกียร์ครับ ให้น้ำมันเกียร์ล้นออกมาที่รูถ่าย (ใช้ประมาณ 3 ลิตร หน่อยๆ ยังไม่ต้องปิดน๊อตถ่ายเบอร์ 19 นะครับ)

แล้วก็ไป start เครื่องอีกครั้ง จากนั้นก็เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปอีก (ประมาณ 1 ลิตร กว่าๆ) ให้ล้นรูเติมอีกรอบครับ จากนั้นก็ปิดน๊อตถ่ายเบอร์ 19 แล้ว ก็จบครับ

ออฟไลน์ x-face

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8669
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เฟส
    • รางวัลและกิจกรรม

ออฟไลน์ artfreera

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11739
  • พลังน้ำใจ : 0