Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)
Nissan Juke Accessories

Nissan Juke Accessories อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันคุณภาพสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง  (อ่าน 3820 ครั้ง)

ออฟไลน์ nemesis

• No.022
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 235
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: nut
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 10:18:01 »

สงสัยครับ การเปิดหน้าลำโพงคืออะไร คือการเอาตะแกรงปิดหน้าลำโพงออกหรือเปล่า

ผมกลับมองแบบนี้นะครับ ฟังเพลงแบบเราๆไม่ใช่กรรมการตัดสินเอาที่เราชอบครับ
ไม่มีผิดไม่มีถูกเอาแค่เราชอบล้วนๆครับ จะถูกจะแพงก็แล้วแต่เราเลือกทั้งนั้นครับตาม
งบประมาณของแต่ละคน หรือตามความคุ้มค่าของแต่ละคนสำหรับการลงทุนครับ
แต่ของพี่ Arty เนี่ยต้องบอกว่าถูกที่สุดทั้งเหตุและผลครับ

มาถึงคำถามครับ ฟังแนวไหนครับเอาตูมตาม(ESQL) หรือ แนวเพราะๆ(SQ) ครับ
เอาตามที่ตัวเองคิดนะครับ ตั้งงบประมาณก่อนเลยครับแล้วแบ่งสัดส่วนของงบ
ของผมแบ่งเป็น อุปกรณ์(+แบตเตอรี่) 40% เส้นสายต่างๆ 30% การติดตั้งต่างๆ
(แดมป์/เสาA/เปิดหน้าลำโพง/ตู้ซับ) 30% ที่เหลือก็ฝีมือจูนของร้านล้วนๆครับ
พื้นฐานดีเวลาเปลี่ยนระบบใหญ่ขึ้นก็ง่ายครับ ไม่ต้องรื้อหลายรอบรถช้ำ

ปล.ผมไม่ใช่ร้านนะครับ แต่ชอบติดครับ 555 โดนมาเยอะจนเริ่มรู้อะไรๆมาบ้าง อิ อิ

ออฟไลน์ NBLP

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1402
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: หนองบัวลำภู
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 13:39:42 »

การเปิดหน้าลำโพงคือการคว้านพลาสติกแผงประตูออกให้พอดีกับดอกลำโพงวูฟเฟอร์ครับ

เสียงที่ได้ก็จะชัดเจนขึ้นมากครับ แดมป์ซัก 3-4 ชั้นเสียงยิ่งอิ่มขึ้นมากครับ

ยืมรูปทางเน็ตมาครับ ของผมมีลายน้ำของร้านไม่เหมาะสมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2014, 13:44:11 โดย NBLP »

ออฟไลน์ upz2013

• ร้านค้าปักหมุด
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3336
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: UPZ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ก.พ. 2014, 11:05:09 »

แนะนำครับตาม http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,1202.new.html#new
โดยไม่ต้องทำการเปลี่ยนลำโพงแต่อย่างใด แค่มีวิทยุตัวเดียวกับลำโพงเดิม
หรือ ลองเข้าไปที่ http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,1246.0.html 
เพื่อดูท่านที่ติดมาแล้วครับ
คือเป็นทางเลือกที่ไม่อยากให้รถช้ำครับ

ออฟไลน์ gogo chainat 2014

• ร้านค้าผู้สนับสนุน
  • สมาชิก 25 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2429
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชัยนาท
  • ชื่อเล่น: โกโก้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 ก.พ. 2014, 13:03:38 »

สะดวก กับเสียงดีมีคุณภาพ...มันคนละเรื่องกันน่ะครับ

เครื่องเสียง ต้องใช้หูตัวเองฟังจริงจากรถจริง ก่อนตัดสินใจครับ

คืนนี้ เสาร์ 8-02-2014 เชิญพบปะสังสรรค์พูดคุยคนไทยที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ เวลา 2ทุ่มถึงตี2 ที่ mcdonal บางประอิน ในปั้ม ปตท ติดสายเอเซีย ใกล้ big c อยุธยา เบอร์โทรผมครับ 085-552-5000 และ 081-379-004

มีรถเครื่องเสียงแบบฟังในรถแนว SQ SOUND QUALITY ในงบ 1แสน-8แสนบาท มาแลกเปลี่ยนกันฟังครับ

ออฟไลน์ Gu_Pong

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3052
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: Pong
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 ก.พ. 2014, 12:52:32 »

ผมฟังเครื่องเสียงบ้าน และหาข้อมูลเครื่องเสียงมานิดหน่อย ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับอาจจะขัดแย้งทางความคิดกับคนส่วนใหญ่แต่ไม่เป็นไรครับ

ผมฝากข้อคิดกึ่งคำถามสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการจะเปลี่ยนเครื่องเสียงรถให้ดีขึ้นดังนี้นะครับ
1.เสียงเพลงปกติแหล่งกำเนิดเสียงจะต้องมาจากทางด้านหน้าเป็นหลักเท่านั้น เพราะใบหูเราจะรับฟังเสียงได้ดีที่สุดจากด้านหน้าของใบหู แต่...เครื่องเสียงรถนั้นเสียงหลัก ๆ จะมาจากด้านหลังรถ เสียงจึงกระทบใบหูไม่ใช่ส่วนหน้าของหู ก็จะมีบางคนเถียงว่าในรถมีลำโพงหน้ารถด้วยนะ ผมถามต่อครับว่าเวลาคุณฟังเพลงคุณนั่งฟังโดยเอาเครื่องเสียงไว้ด้านหน้าหรือด้านหลังครับ ผมมั่นใจว่าไม่มีใครเอาไว้ด้านหลังแน่นอนเพราะเสียงที่ฟังย่อมไม่เหมือนด้านหน้า (ไม่เชื่อทดลองได้) หรือลองคิดดูว่าเวลาเราฟังคอนเสิร์ตมีที่ไหนจัดให้เราฟังเอาวงดนตรีไว้ด้านหลังเราบ้างครับ..แน่นอนว่าไม่มี การฟังเพลงไม่ใช่ดูหนังแบบ Home Theater ครับ ถึงจะต้องมีลำโพงรอบทิศทาง อันนี้เป็นประเด็นข้อแรกนะครับ

2.เพลงจะฟังได้ไพเราะที่สุด คนฟังต้องนั่งตรงกลางและให้ลำโพงนั้นหันองศาเข้าหาหูเราเท่า ๆ กัน ดังนั้นตำแหน่งเวลาฟังคอนเสิร์ตที่ดีที่สุดคือตรงกลาง Hall ครับ หรือสังเกตได้จากร้านติดเครื่องเสียงเค้าจะให้เราทดลองนั่งฟังตรงกลางนะครับ ไม่มีที่ไหนให้เรายังไงก็ได้ ทีนี้มาดูว่าในรถเรานั่งยังไงครับ เอียงไปทางขวาข้างเดียวนั่นแสดงว่าหูเราจะได้ยินจากทางขวาข้างเดียวเป็นหลักนะครับ ด้านซ้ายเสียงจะมากระทบหูน้อยกว่า ยังไงก็ไม่มีทางฟังได้ดีแน่นอนครับเพราะตรงกลางเป็นเกียร์ไม่ใช่ที่นั่ง

3.การฟังเพลงที่ดี ตำแหน่งที่ดีที่สุดลำโพงต้องอยู่ในระดับหู แต่ในรถเป็นไปไม่ได้ครับส่วนใหญ่ต่ำกว่าหูทั้งสิ้น ฉะนั้นหูเราจะรับฟังเสียงที่ต่ำกว่าปกติ

4.ตำแหน่งลำโพง Twitter ที่ดีที่สุดต้องอยู่ข้างหูเพื่อยิงเข้าหูครับ ซึ่งในความเป็นจริงทำไม่ได้กับทุกคนครับ สำหรับผมอาจเป็นไปได้เพราะผมเอนเบาะไปที่เสา B พอดี ถ้าสามารถติดตั้ง Twitter ที่เสา B ข้างหูได้ แต่...สำนักเครื่องเสียงเกือบทั้งหมดวางลำโพง Twitter ไว้ที่เสา A แล้วหันลำโพงเข้าหากัน ไม่ได้เข้าหาหู ซึ่งลำโพง Twitter ของ Juke ที่ติดมาให้ก็วางแบบนี้เลย

5.สภาพแวดล้อมภายในรถไม่เหมาะกับการฟังเพลงที่ดีเป็นอย่างยิ่ง เพราะมีกระจกจำนวนมากนั่นเป็นตัวสะท้อนเสียงตีกันไปมา ไหนจะมีเบาะ พื้น เพดานที่ไม่เหมาะกับการฟังเพลงเลย การฟังเพลงที่ดีต้องเป็นห้องที่ไม่มีวัตถุประเภทเหล่านี้ครับ เพราะบางอย่างมันดูดซับเสียงไป และบางอย่างสะท้อนเสียงด้วย

เอาเบาะ ๆ 5 ข้อก็พอครับ ผมลองถามเล่น ๆ กับหลายสำนักเครื่องเสียงแล้วไม่เห็นหักล้างเหตุผลผมได้สักข้อเดียวที่จะทำให้ผมลงทุนกับเครื่องเสียงรถราคาหลายหมื่นหลายแสน แล้วจะได้ฟังเสียงที่ดีสมราคานั้น

ฉะนั้นผมแนะนำว่าในรถฟังเพลงเพียงเพื่อคลายเหงา ไม่เบื่อไม่ง่วงยามรถติดก็พอครับ อย่าไปลงทุนเลย เพราะคุณลงทุนไปเป็นล้านก็ไม่ได้ฟังดีขึ้นมาหรอกครับ หลอกตัวเองทั้งนั้น

ส่วนตัวผมก็พอมีประสบการณ์เรื่องเครื่องเสียงบ้านและเครื่องเสียงรถยนต์มาก็ประมาณหนึ่งนะครับ บอกได้เลยว่า คนเล่นเครื่องเสียงบ้านหรือบริษัทที่ทำเครื่องเสียงบ้านเริ่มเข้ามาวงการเครื่องเสียงรถยนต์กันเยอะมากๆ พยายามแก้ไขจุดบอดทั้งหลายของเครื่องเสียงรถยนต์กันหลายวิธี เท่าที่ทราบถึงปัจจุบัน (2014) ตอนนี้เทคโนโลยีที่ช่วยแก้ไขอคูสติคที่ไม่ดีของรถยนต์เท่าที่พอจะทำกันได้ในตอนนี้ก็คงมีประมาณนี้ครับ (ตอบคำถามท่าน Arty ได้บางส่วนนะครับ)

1. 2. 3. 4. แหล่งกำเนิดเสียงด้านหน้าต้องอยู่ด้านหน้า และตำแหน่งฟังต้องอยู่ตรงกลาง โดยมีระยะห่างซ้าย ขวา จากลำโพงเท่ากัน ลำโพงต้องอยู่ในระดับหู
- ใช่เลยครับ ซึ่งจากลักษณะทางกายภาพของรถ เราไม่สามารถทำแบบนั้นได้ (รถที่ทำแบบนั้นได้ตอนนี้เท่าที่รู้จักกันแพร่หลายก็มีแค่ Mclaren F1 ที่คนนั่งขับอยู่ตรงกลางเท่านั้น) ดังนั้นจึงมีความพยายามคิดค้นวิธีขึ้นมา และวิธีการแก้ปัญหาตอนนี้ก็คือ DSP (Digital Sound Processor) ซึ่ง DSP ในปัจจุบันค่อนข้างก้าวหน้ามากครับ

เราสามารถแก้ Time Alignment หรือให้เข้าใจง่ายๆ คือ หน่วงสัญญาณให้ลำโพงซ้ายกับขวาส่งเสียงมาให้ถึงหูพร้อมๆ กัน และมีฟังก์ชั่น Volume Management คือ ปรับระดับเสียงของลำโพงแต่ละตัว (เพราะโดยปกติเรานั่งติดข้างขวาของรถ เสียงจากลำโพงขวาจะมาถึงเราก่อน และมีระดับเสียงที่ดังกว่าข้างซ้ายครับ)

นอกจากนั้นเราสามารถแก้ EQ ได้ (ตอนนี้เท่าที่รู้ คือ ละเอียดสุดที่ทำได้คือ 31 ย่านความถี่ครับ) เพื่อชดเชยเสียงที่มากจากตำแหน่งลำโพงที่ไม่ได้อยู่ในระดับหู ให้มีโฟกัสและมิติที่ดีกว่าการไม่มี DSP มากครับ

แต่ก็ยังมีข้อจำกัดในหลายๆ ด้านอย่างที่ท่าน Arty บอก อย่างอคูสติกในรถที่ยังแก้ไขไม่ได้ คือ มีกระจกที่สะท้อนเสียง คอนโซลที่ทำให้เสียงเพี้ยน เบาะที่ดูดเสียง ฯลฯ นอกจากนั้น เวลาขับรถไปยังมีเสียงรบกวนที่ไปลบล้านความถี่ต่างๆ อีก ทั้งยังมีเสียงเข้ามารบกวนการฟังด้วย ถึงแม้ว่าเราจะบุเก็บเสียง ย้ายตำแหน่งลำโพงยังไง ก็ไม่มีทางลบความจริงข้อนี้ไปได้ครับ แต่เท่าที่ทราบตอนนี้ก็พอจะทำได้ใกล้เคียงเครื่องเสียงบ้านในระดับหนึ่งนะครับ

ราคาเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ ชุดหนึ่งที่ผ่านการปรับแต่งแล้ว ถ้าจะเอาให้ดีเท่าๆ กับเครื่องเสียงบ้านโดยประมาณ 30,000 บาท งบประมาณน่าจะคูณ 4-5 เท่า หรือมากกว่าเข้าไปครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรุ่นรถ อุปกรณ์ที่ใช้ รวมไปถึงความชำนาญของช่างจูนอคูสติกด้วยครับ

สุดท้ายผมก็จะลงท้ายเหมือนทุกท่านครับ คือ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความพอใจของท่านครับ ไม่มีใครควรบอกว่าท่านควรจะพอใจแบบไหน ผมแนะนำให้ทุกท่านทดลองฟัง ทดลองหาข้อมูลให้ถี่ถ้วนก่อนตัดสินใจจัดเครื่องเสียงสักชุดลงไปในรถของท่านครับ

ออฟไลน์ suraphot

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2886
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 ก.พ. 2014, 16:49:07 »

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ สำหรับผมเดิมก็รับได้ครับ