Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)
Nissan Juke Accessories

Nissan Juke Accessories อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันคุณภาพสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

Hybrid Energy
ลามิน่า ฟิลม์
ยาง Road Stone

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

Style Up 54 Mat Design p-Light Gangster CarWash
Love BodyKits
SBRAND
Lock Tech
กระเทียม เซอร์วิส NV YangYont
Gzox Thailand
ติวานนท์ยางยนต์
GAB
SportMax100
Senior By Car RTN Motor Sport
RPM Auto
Leaf Auto Gas
GlassTech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ nemesis

• No.022
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 235
  • พลังน้ำใจ : 17
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: nut
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 10:18:01 »

สงสัยครับ การเปิดหน้าลำโพงคืออะไร คือการเอาตะแกรงปิดหน้าลำโพงออกหรือเปล่า

ผมกลับมองแบบนี้นะครับ ฟังเพลงแบบเราๆไม่ใช่กรรมการตัดสินเอาที่เราชอบครับ
ไม่มีผิดไม่มีถูกเอาแค่เราชอบล้วนๆครับ จะถูกจะแพงก็แล้วแต่เราเลือกทั้งนั้นครับตาม
งบประมาณของแต่ละคน หรือตามความคุ้มค่าของแต่ละคนสำหรับการลงทุนครับ
แต่ของพี่ Arty เนี่ยต้องบอกว่าถูกที่สุดทั้งเหตุและผลครับ

มาถึงคำถามครับ ฟังแนวไหนครับเอาตูมตาม(ESQL) หรือ แนวเพราะๆ(SQ) ครับ
เอาตามที่ตัวเองคิดนะครับ ตั้งงบประมาณก่อนเลยครับแล้วแบ่งสัดส่วนของงบ
ของผมแบ่งเป็น อุปกรณ์(+แบตเตอรี่) 40% เส้นสายต่างๆ 30% การติดตั้งต่างๆ
(แดมป์/เสาA/เปิดหน้าลำโพง/ตู้ซับ) 30% ที่เหลือก็ฝีมือจูนของร้านล้วนๆครับ
พื้นฐานดีเวลาเปลี่ยนระบบใหญ่ขึ้นก็ง่ายครับ ไม่ต้องรื้อหลายรอบรถช้ำ

ปล.ผมไม่ใช่ร้านนะครับ แต่ชอบติดครับ 555 โดนมาเยอะจนเริ่มรู้อะไรๆมาบ้าง อิ อิ

ออฟไลน์ NBLP

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1402
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: หนองบัวลำภู
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ม.ค. 2014, 13:39:42 »

การเปิดหน้าลำโพงคือการคว้านพลาสติกแผงประตูออกให้พอดีกับดอกลำโพงวูฟเฟอร์ครับ

เสียงที่ได้ก็จะชัดเจนขึ้นมากครับ แดมป์ซัก 3-4 ชั้นเสียงยิ่งอิ่มขึ้นมากครับ

ยืมรูปทางเน็ตมาครับ ของผมมีลายน้ำของร้านไม่เหมาะสมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2014, 13:44:11 โดย NBLP »

ออฟไลน์ upz2013

• ร้านค้าปักหมุด
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3336
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: UPZ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ก.พ. 2014, 11:05:09 »

แนะนำครับตาม http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,1202.new.html#new
โดยไม่ต้องทำการเปลี่ยนลำโพงแต่อย่างใด แค่มีวิทยุตัวเดียวกับลำโพงเดิม
หรือ ลองเข้าไปที่ http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,1246.0.html 
เพื่อดูท่านที่ติดมาแล้วครับ
คือเป็นทางเลือกที่ไม่อยากให้รถช้ำครับ

ออฟไลน์ gogo chainat 2014

• ร้านค้าผู้สนับสนุน
  • สมาชิก 25 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2429
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชัยนาท
  • ชื่อเล่น: โกโก้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 ก.พ. 2014, 13:03:38 »

สะดวก กับเสียงดีมีคุณภาพ...มันคนละเรื่องกันน่ะครับ

เครื่องเสียง ต้องใช้หูตัวเองฟังจริงจากรถจริง ก่อนตัดสินใจครับ

คืนนี้ เสาร์ 8-02-2014 เชิญพบปะสังสรรค์พูดคุยคนไทยที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์ เวลา 2ทุ่มถึงตี2 ที่ mcdonal บางประอิน ในปั้ม ปตท ติดสายเอเซีย ใกล้ big c อยุธยา เบอร์โทรผมครับ 085-552-5000 และ 081-379-004

มีรถเครื่องเสียงแบบฟังในรถแนว SQ SOUND QUALITY ในงบ 1แสน-8แสนบาท มาแลกเปลี่ยนกันฟังครับ

ออฟไลน์ Gu_Pong

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3052
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: Pong
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 ก.พ. 2014, 12:52:32 »

ผมฟังเครื่องเสียงบ้าน และหาข้อมูลเครื่องเสียงมานิดหน่อย ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับอาจจะขัดแย้งทางความคิดกับคนส่วนใหญ่แต่ไม่เป็นไรครับ

ผมฝากข้อคิดกึ่งคำถามสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการจะเปลี่ยนเครื่องเสียงรถให้ดีขึ้นดังนี้นะครับ
1.เสียงเพลงปกติแหล่งกำเนิดเสียงจะต้องมาจากทางด้านหน้าเป็นหลักเท่านั้น เพราะใบหูเราจะรับฟังเสียงได้ดีที่สุดจากด้านหน้าของใบหู แต่...เครื่องเสียงรถนั้นเสียงหลัก ๆ จะมาจากด้านหลังรถ เสียงจึงกระทบใบหูไม่ใช่ส่วนหน้าของหู ก็จะมีบางคนเถียงว่าในรถมีลำโพงหน้ารถด้วยนะ ผมถามต่อครับว่าเวลาคุณฟังเพลงคุณนั่งฟังโดยเอาเครื่องเสียงไว้ด้านหน้าหรือด้านหลังครับ ผมมั่นใจว่าไม่มีใครเอาไว้ด้านหลังแน่นอนเพราะเสียงที่ฟังย่อมไม่เหมือนด้านหน้า (ไม่เชื่อทดลองได้) หรือลองคิดดูว่าเวลาเราฟังคอนเสิร์ตมีที่ไหนจัดให้เราฟังเอาวงดนตรีไว้ด้านหลังเราบ้างครับ..แน่นอนว่าไม่มี การฟังเพลงไม่ใช่ดูหนังแบบ Home Theater ครับ ถึงจะต้องมีลำโพงรอบทิศทาง อันนี้เป็นประเด็นข้อแรกนะครับ

2.เพลงจะฟังได้ไพเราะที่สุด คนฟังต้องนั่งตรงกลางและให้ลำโพงนั้นหันองศาเข้าหาหูเราเท่า ๆ กัน ดังนั้นตำแหน่งเวลาฟังคอนเสิร์ตที่ดีที่สุดคือตรงกลาง Hall ครับ หรือสังเกตได้จากร้านติดเครื่องเสียงเค้าจะให้เราทดลองนั่งฟังตรงกลางนะครับ ไม่มีที่ไหนให้เรายังไงก็ได้ ทีนี้มาดูว่าในรถเรานั่งยังไงครับ เอียงไปทางขวาข้างเดียวนั่นแสดงว่าหูเราจะได้ยินจากทางขวาข้างเดียวเป็นหลักนะครับ ด้านซ้ายเสียงจะมากระทบหูน้อยกว่า ยังไงก็ไม่มีทางฟังได้ดีแน่นอนครับเพราะตรงกลางเป็นเกียร์ไม่ใช่ที่นั่ง

3.การฟังเพลงที่ดี ตำแหน่งที่ดีที่สุดลำโพงต้องอยู่ในระดับหู แต่ในรถเป็นไปไม่ได้ครับส่วนใหญ่ต่ำกว่าหูทั้งสิ้น ฉะนั้นหูเราจะรับฟังเสียงที่ต่ำกว่าปกติ

4.ตำแหน่งลำโพง Twitter ที่ดีที่สุดต้องอยู่ข้างหูเพื่อยิงเข้าหูครับ ซึ่งในความเป็นจริงทำไม่ได้กับทุกคนครับ สำหรับผมอาจเป็นไปได้เพราะผมเอนเบาะไปที่เสา B พอดี ถ้าสามารถติดตั้ง Twitter ที่เสา B ข้างหูได้ แต่...สำนักเครื่องเสียงเกือบทั้งหมดวางลำโพง Twitter ไว้ที่เสา A แล้วหันลำโพงเข้าหากัน ไม่ได้เข้าหาหู ซึ่งลำโพง Twitter ของ Juke ที่ติดมาให้ก็วางแบบนี้เลย

5.สภาพแวดล้อมภายในรถไม่เหมาะกับการฟังเพลงที่ดีเป็นอย่างยิ่ง เพราะมีกระจกจำนวนมากนั่นเป็นตัวสะท้อนเสียงตีกันไปมา ไหนจะมีเบาะ พื้น เพดานที่ไม่เหมาะกับการฟังเพลงเลย การฟังเพลงที่ดีต้องเป็นห้องที่ไม่มีวัตถุประเภทเหล่านี้ครับ เพราะบางอย่างมันดูดซับเสียงไป และบางอย่างสะท้อนเสียงด้วย

เอาเบาะ ๆ 5 ข้อก็พอครับ ผมลองถามเล่น ๆ กับหลายสำนักเครื่องเสียงแล้วไม่เห็นหักล้างเหตุผลผมได้สักข้อเดียวที่จะทำให้ผมลงทุนกับเครื่องเสียงรถราคาหลายหมื่นหลายแสน แล้วจะได้ฟังเสียงที่ดีสมราคานั้น

ฉะนั้นผมแนะนำว่าในรถฟังเพลงเพียงเพื่อคลายเหงา ไม่เบื่อไม่ง่วงยามรถติดก็พอครับ อย่าไปลงทุนเลย เพราะคุณลงทุนไปเป็นล้านก็ไม่ได้ฟังดีขึ้นมาหรอกครับ หลอกตัวเองทั้งนั้น

ส่วนตัวผมก็พอมีประสบการณ์เรื่องเครื่องเสียงบ้านและเครื่องเสียงรถยนต์มาก็ประมาณหนึ่งนะครับ บอกได้เลยว่า คนเล่นเครื่องเสียงบ้านหรือบริษัทที่ทำเครื่องเสียงบ้านเริ่มเข้ามาวงการเครื่องเสียงรถยนต์กันเยอะมากๆ พยายามแก้ไขจุดบอดทั้งหลายของเครื่องเสียงรถยนต์กันหลายวิธี เท่าที่ทราบถึงปัจจุบัน (2014) ตอนนี้เทคโนโลยีที่ช่วยแก้ไขอคูสติคที่ไม่ดีของรถยนต์เท่าที่พอจะทำกันได้ในตอนนี้ก็คงมีประมาณนี้ครับ (ตอบคำถามท่าน Arty ได้บางส่วนนะครับ)

1. 2. 3. 4. แหล่งกำเนิดเสียงด้านหน้าต้องอยู่ด้านหน้า และตำแหน่งฟังต้องอยู่ตรงกลาง โดยมีระยะห่างซ้าย ขวา จากลำโพงเท่ากัน ลำโพงต้องอยู่ในระดับหู
- ใช่เลยครับ ซึ่งจากลักษณะทางกายภาพของรถ เราไม่สามารถทำแบบนั้นได้ (รถที่ทำแบบนั้นได้ตอนนี้เท่าที่รู้จักกันแพร่หลายก็มีแค่ Mclaren F1 ที่คนนั่งขับอยู่ตรงกลางเท่านั้น) ดังนั้นจึงมีความพยายามคิดค้นวิธีขึ้นมา และวิธีการแก้ปัญหาตอนนี้ก็คือ DSP (Digital Sound Processor) ซึ่ง DSP ในปัจจุบันค่อนข้างก้าวหน้ามากครับ

เราสามารถแก้ Time Alignment หรือให้เข้าใจง่ายๆ คือ หน่วงสัญญาณให้ลำโพงซ้ายกับขวาส่งเสียงมาให้ถึงหูพร้อมๆ กัน และมีฟังก์ชั่น Volume Management คือ ปรับระดับเสียงของลำโพงแต่ละตัว (เพราะโดยปกติเรานั่งติดข้างขวาของรถ เสียงจากลำโพงขวาจะมาถึงเราก่อน และมีระดับเสียงที่ดังกว่าข้างซ้ายครับ)

นอกจากนั้นเราสามารถแก้ EQ ได้ (ตอนนี้เท่าที่รู้ คือ ละเอียดสุดที่ทำได้คือ 31 ย่านความถี่ครับ) เพื่อชดเชยเสียงที่มากจากตำแหน่งลำโพงที่ไม่ได้อยู่ในระดับหู ให้มีโฟกัสและมิติที่ดีกว่าการไม่มี DSP มากครับ

แต่ก็ยังมีข้อจำกัดในหลายๆ ด้านอย่างที่ท่าน Arty บอก อย่างอคูสติกในรถที่ยังแก้ไขไม่ได้ คือ มีกระจกที่สะท้อนเสียง คอนโซลที่ทำให้เสียงเพี้ยน เบาะที่ดูดเสียง ฯลฯ นอกจากนั้น เวลาขับรถไปยังมีเสียงรบกวนที่ไปลบล้านความถี่ต่างๆ อีก ทั้งยังมีเสียงเข้ามารบกวนการฟังด้วย ถึงแม้ว่าเราจะบุเก็บเสียง ย้ายตำแหน่งลำโพงยังไง ก็ไม่มีทางลบความจริงข้อนี้ไปได้ครับ แต่เท่าที่ทราบตอนนี้ก็พอจะทำได้ใกล้เคียงเครื่องเสียงบ้านในระดับหนึ่งนะครับ

ราคาเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ ชุดหนึ่งที่ผ่านการปรับแต่งแล้ว ถ้าจะเอาให้ดีเท่าๆ กับเครื่องเสียงบ้านโดยประมาณ 30,000 บาท งบประมาณน่าจะคูณ 4-5 เท่า หรือมากกว่าเข้าไปครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรุ่นรถ อุปกรณ์ที่ใช้ รวมไปถึงความชำนาญของช่างจูนอคูสติกด้วยครับ

สุดท้ายผมก็จะลงท้ายเหมือนทุกท่านครับ คือ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความพอใจของท่านครับ ไม่มีใครควรบอกว่าท่านควรจะพอใจแบบไหน ผมแนะนำให้ทุกท่านทดลองฟัง ทดลองหาข้อมูลให้ถี่ถ้วนก่อนตัดสินใจจัดเครื่องเสียงสักชุดลงไปในรถของท่านครับ

ออฟไลน์ suraphot

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2886
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 ก.พ. 2014, 16:49:07 »

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ สำหรับผมเดิมก็รับได้ครับ