Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการติดตั้งและใช้งาน Oil gear cooler Adapter ver.02  (อ่าน 2035 ครั้ง)

ออฟไลน์ tingtang

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5942
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ติ่ง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีอีกครั้งครับ วันนี้ขอมารีวิวการติดตั้งและการใช้งาน oil gear cooler adapter ver.02
จากกระทู้นี้    http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,5785.html
ผมได้ติดตั้งตัว oil gear cooler adapter 4 port มาแล้วครับ
วันนี้ได้โอกาสดี พี่ Mac Badcharacter ได้ส่งตัว adapter ver.02 มาใช้งานครับ

เริ่มเลยนะครับ ตอนแรกก็ย้ายกล่องฟิวส์ออกมาก่อนครับ เปิดพื้นที่ทำงานให้มือสอดเข้าไปได้

ก็จะพบตัว adapter 4 port ที่เคยติดตั้งเมื่อครั้งก่อน

จากนั้นก็ถอดสายน้ำยา coolante ที่ตัว adapter 4 port แล้วก็นำมาต่อกันโดยใช้ข้อต่อตัวนี้ครับ..

ขณะกำลังจะถอด รถ Sylphy ของคุณสุพจน์ก็เข้ามาครับ จึงต้องพักงานเปลี่ยน adapter ver.02 ในรถ Jukeเอาไว้ก่อนครับ

คุณสุพจน์ นำรถ Sylphy เข้ามาติดตั้งตัว Oil gear cooler adapter ver.02 ครับ สำหรับผู้ที่ต้องการอ่าน ติดตามได้ที่กระทู้นี้ครับ......(เขียนเสร็จแล้วครับ...http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=11822.msg259741;topicseen#new)

รถของคุณสุพจน์เสร็จแล้วครับ Nissan sylphy ถึงเวลาที่ต้องมาลงมือกับรถตัวเองต่อครับ
ถอดสายน้ำยา coolante แล้วเอาข้อต่อตรงมาเสียบ แล้วใช้ตัวล๊อคกันไม่ให้สายหลุดครับ

จากนั้นก็ถอดสายน้ำมันเกียร์ที่ตัว adapter 4 port ออกครับ

ถอดตัว Adapter 4 port ออกครับ เพื่อที่จะใส่ตัว adapter ver.02 เข้าไปแทน เทียบกันนะครับ ระหว่าง Adapter 4 port(ขวา) กับตัว adapter ver.02(ซ้าย)

จากนั้นก็เอาตัว adapter ver.02 ใส่เข้าไปแทนครับ ตัวน๊อตทั้ง 4 ตัว ไม่ต้องออกแรงมากนักนะครับ

จากนั้นก็นำสายน้ำมันเกียร์มาต่อเข้ากับแผงระบายความร้อน (ของผมใช้แผงตัวเดิมครับไม่ต้องติดตั้งใหม่ เปลี่ยนแค่สายน้ำมันเกียร์ใหม่ครับ) ระยะสายน้ำมันเกียร์ให้สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ

จากนั้นก็เช็คระดับน้ำมันเกียร์ครับ (ตอนเปลี่ยนสายน้ำมันเกียร์กับตัว adapter จะมีหกออกมานิดหน่อยครับ)
เสร็จแล้วครับผม

ส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าตัว adapter 4 port กับตัว adapter ver.02 นี่ ไม่น่าจะต่างกันมากครับ
แต่พอได้ติดตั้งและใช้งานแล้ว...................โอ้ว พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก  ใช่แล้วซาร่า มันยอดมาก...
ไม่คิดเลยว่าการใช้งานจริงแล้วมันจะส่งผลที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ แตกต่างกันแค่ตัดตัววนน้ำยา coolante ออกไป

ผลที่ได้จากการใช้งานจริงครับ
1.อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ลดลงครับ จากเดิมผมมีตัววัดอุณหภูมิติดที่แผง จะส่งค่ามาประมาณ 60-80 องศาครับ  แต่พอเปลี่ยนมาใช้ตัว adapter ver.02 แล้ว อุณหภูมิลดลงครับ อยู่ระหว่าง 50-60 องศา (ค่าอาจจะไม่ตรงนักเพราะตำแหน่งการติดตัว sensor ผมติดที่แผง ไม่ได้วัดที่ตัวน้ำมันเกียร์โดยตรง ตัวน้ำมันเกียร์คงร้อนกว่าค่าที่วัดได้เพราะกว่าความร้อนจะแผ่มาถึงตำแหน่ง sensor ที่ผมติด คงลดลงจากค่าจริง)
2.จังหวะการเปลี่ยนเกียร์สมูทขึ้นกว่าตอนใช้ตัว adapter 4 port (ตอนใช้ 4 port ว่าต่างจากเดิมมากแล้ว พอมาใช้ตัว ver.02 ดีขึ้นกว่าอีกครับ)
3.การออกตัว การเร่งความเร็ว รู้สึกได้เลยว่าจังหวะการออกตัวมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น (ขนาดผมใช้ความเร็วรอบเครื่องไม่เกิน 2,000 รอบครับ ยังแตกต่าง) แค่ปล่อยเบรก รถก็ขยับไปข้างหน้าแล้ว ต่อให้วิ่งมาระยะทางไกลๆ แล้วต้องจอด (ติดไฟแดง หรือทางแยก) การออกตัวของรถ ก็จะเหมือนเพิ่งขับใหม่ ไม่มีอาการล้าของรถเลยครับ (ถ้าไม่ได้ติด oil gear cooler เราวิ่งรถมาระยะทางไกลๆ ต้องหยุด แล้วต้องออกตัว จะมีอาการล้าของเครื่องยนต์ เหมือนว่ารถจะไม่มีแรงในการออกตัวครับ เหมือนว่าน้ำมันเกียร์มันร้อนเกินค่าที่มันจะทำงานได้อย่างเหมาะสม)
4.อัตราการใช้เชื้อเพลิง รู้สึกได้เลยว่าประหยัดมากขึ้น เนื่องจากรถมีแรงออกตัวที่มากขึ้น และที่ความเร็วปลาย รถไหลดีกว่าเดิม (การขับรถให้ประหยัดน้ำมัน ควรใช้ความเร็วรอบ ไม่เกิน 2,000 รอบ และการออกตัวจากรถหยุดนิ่ง หลังจากปล่อยเบรก ให้เว้นระยะเวลา 1 วินาที ก่อนจะเหยียบคันเร่ง เพื่อให้ตัวสายพานจับกับตัวเกียร์ให้ดีที่สุดก่อนครับ รถจะพุ่งไปข้างหน้า)
5.การขับขึ้นเนินสะพาน ขึ้นเขา ขับดีขึ้นครับ เหมือนว่ารถมีแรงมากขึ้น ทำให้พาตัวรถขึ้นเนินได้สบาย ไม่มีอาการล้า หรือเหี่ยว ครับ (อธิบายเป็นตัวหนังสือลำบากครับ)

ของทุกอย่างเมื่อมีข้อดี มันก็ต้องมีข้อเสียครับ
1.เสียตังค์...แต่ผมว่าคุ้มค่ากับเงินที่ใช้ไปนะครับ หมื่นต้นๆ เพื่อถนอมเกียร์ ไว้ใช้ไปนานๆ แล้วได้ความแรง อัตราเร่งที่ดีกว่า เป็นของแถม...
2.ต้องเบรกบ่อยขึ้นครับ....รถแรงกว่าเดิม เร่งดีกว่าเดิม คาดว่าคงต้องเปลี่ยนเบรกเป็น ดิสทั้ง 4 ล้อ...55555

ขอแนะนำสำหรับผู้ที่ยังลังเล และยังตัดสินใจไม่ได้นะครับ
1.ถ้าติดได้ติดเถอะครับ แล้วเราจะรักรถเรามากขึ้นแน่นอน ที่สำคัญเกียร์จะอยู่กับเราไปอีกนานเลยครับ
2.กลัวประกันศูนย์หมด ถ้าเราติดตั้งตัว oil gear cooler โดยที่ไม่ได้มีการดัดแปลงตัวถังรถ ไม่มีการเจาะ หรือตัดอะไร ก็สามารถใช้สิทธิ์เคลมประกันศูนย์ได้ปรกติครับ เพียงแค่เอารถไปใส่ adapter ตัวเดิมที่ติดมา แล้วถอดแผงระบายความร้อนออก เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ไปใช้ของศูนย์ (Juke ใช้ น้ำมันเกียร์ NS-3 8.2 ลิตร) และก็มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกนิดหน่อย ก็สามารถนำรถไปเคลมประกันได้ปรกติครับ (แต่ผมว่าถ้าได้ติดตั้ง Oil gear cooler แล้ว ปัญหาอื่นๆที่เกี่ยวกับเรื่องเกียร์คงจะไม่มีแล้วครับ)
3.สำหรับผู้ที่อยู่ในพื้นที่ภาคเหนือ ผมอยู่ที่จังหวัดเชียงใหม่ ผมดำเนินการติดตั้งและเตรียมของให้ได้ครับ ใช้เวลาประมาณ 3-4 ชม. ไม่ยากครับ ผมไม่ได้มีร้านนะครับ ที่ผมทำเองเพียงแค่ต้องการให้รถตนเองใช้งานให้ดีที่สุด และอยากช่วยเหลือเพื่อนๆ ที่คิดว่าทำเองไม่ได้ครับ
4.สำหรับผู้ที่อยู่ในพื้นที่ภาคเหนือ และต้องการจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แบบเต็มระบบ (8.2 ลิตร) ผมสามารถทำให้นะครับ ต้องการใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้ออะไรบอกได้ครับ ช่วยเหลือกันครับ...
ติดต่อได้ที่เบอร์นี้นะครับ 086-654-3371 ติ่ง
Line ID: tingtangpeatai

ขอบคุณที่ติดตามครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2016, 14:46:21 โดย tingtang »

ออฟไลน์ tingtang

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5942
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ติ่ง
Re: รีวิวการติดตั้งและใช้งาน Oil gear cooler Adapter ver.02
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เม.ย. 2016, 20:48:27 »

สำหรับท่านที่สนใจตัว Adapter 4 port
ผมถอดของเดิมออกมา 1 ตัว และมีเก็บไว้อีก 1 ตัว รวมเป็น 2 ตัวนะครับ
ถ้าสนใจติดต่อได้นะครับ (สนใจเป็นชุด Kit ก็ได้นะครับ)

ออฟไลน์ W.ATZ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 9012
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Pratumthani
  • ชื่อเล่น: Toor
Re: รีวิวการติดตั้งและใช้งาน Oil gear cooler Adapter ver.02
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 2016, 22:50:49 »

:emo_051:    :emo_051:    :emo_051: