Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Oil gear cooler & warmer แบบสี่ท่อครับ  (อ่าน 3633 ครั้ง)

ออฟไลน์ tingtang

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5942
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ติ่ง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับ วันนี้ขอมารีวิวการติดตั้งและใช้งาน Oil gear cooler & warmer แบบสี่ท่อนะครับ

จากข้อมูลปัญหาของระบบเกียร์ใน juke ตามกระทู้ต่างๆ
http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,5613.msg160251.html#msg160251
http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,5582.msg157056.html#msg157056
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1186077768098450&set=gm.989821127757585&type=3&theater
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=10595.0
ทำให้ผมหาข้อมูลเพื่อที่จะได้ลดภาระความเสี่ยงของรถตัวเอง เพราะกลัวว่าถ้าถึงวันนั้นแล้ว การซ่อมแซมคงจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าการป้องกันแน่นอน
เนื่องจากผมอยู่ในพื้นที่ภาคเหนือ แต่ตามกระทู้ต่างๆที่แนะนำ Oil gear cooler & warmer นั้น อยู่ในพื้นที่ กทม. ครับ ถ้าอยากติดตั้งต้องเดินทางไป กทม. ซึ่งต้องเดินทางและมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมครับ ผมได้ลองติดต่อพี่ Mac Badcharacter เพื่อสอบถามข้อมูลต่างๆ รวมทั้งวิธีการติดตั้ง อุปกรณ์ที่ต้องใช้ ฯลฯ สรุปว่าเราสามารถนำอุปกรณ์มาติดตั้งได้เองครับ ไม่ต้องเดินทางไป กทม. (เข้าทางผมเลยครับ) ในส่วนขั้นตอนการติดตั้ง ถ้าสนใจจริงๆ ให้ติดต่อพี่ Mac Badcharacter 0812546705 ได้เลยครับ
หลังจากติดตั้งด้วยตัวเองแล้ว (ทำเองเลยครับ คนเดียว ใช้เวลาประมาณ 3 – 4 ชม. ครับ ไม่ยาก) พี่ Mac Badcharacter เค้าสอนวิธีทำแบบ step by step เลยครับ หรือถ้าใครกลัวก็จ้างร้านทำก็ได้ครับ

หลังจากที่ได้ดำเนินการติดตั้งแล้ว ก็ได้คำแนะนำจากพี่ Mac Badcharacter ว่าให้ทำการ Fushing น้ำมันเกียร์ไปด้วยเลย จะได้เห็นประสิทธิภาพของรถได้มากที่สุด ผมก็ได้ดำเนินการเตรียมของและทำตามขั้นตอนที่พี่ Mac Badcharacter ได้แนะนำไว้ครับ (อ้างอิงจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ)
http://www.thaisylphyclub.com/index.php?topic=11028.0

ผลที่ได้นะครับ
1. รอบเครื่องยนต์ นิ่งขึ้นครับ
2. อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ประมาณ 68 องศาครับ (อยู่ในช่วงการทำงานที่เหมาะสมของน้ำมันเกียร์ตามคู่มือ 50-80 องศา) ลดลงจากเดิมครับ ในช่วงที่เกียร์ CVT มีภาระมากเช่นวิ่งขึ้นเนินยาว หรือรถติดในเมือง น้ำมันเกียร์จะร้อนอีกมาก อาจจะไปแตะ +100c ซึ่งไปเร่งความเสื่อมของน้ำมันเกียร์และบั่นทอนอายุซีล โอริงต่างๆ  นี่อาจจะเป็นเหตุที่น้ำมันเกียร์เสื่อมไวมาก
3. จังหวะการเปลี่ยนเกียร์สมูทขึ้นครับ
4. เร่งความเร็วแล้วตามคันเร่งเลยครับ อาการหน่วงลดน้อยลง (ความเร็วรอบขึ้น ความเร็วก็มาตามครับ) แต่อย่าคาดหวังให้เหมือนเกียร์ A/T ธรรมดานะครับ เพราะรถ Juke เป็น CVT อัตราการตอบสนองไม่เหมือนกัน
5. เสียงดังต่างๆจากห้องเครื่อง ลดน้อยลง(ไม่รู้เกี่ยวกันไหมนะครับ)
6. ประหยัดน้ำมันขึ้นครับ
7. รถเร่งแล้วมีความรู้สึกว่าตอนความเร็วปลายๆ จะไหลมากกว่าเดิมครับ (ไม่ต้องเติมคันเร่ง รถก็มีแรงไหลไปข้างหน้าได้อีก)
ข้อเสียครับ
1. เสียตังค์ครับ.....
2. ต้องเบรคบ่อยขึ้นครับ เพราะว่ารถแรงขึ้นครับ....(อัตราเร่งดีขึ้นครับ)
ผมแนะนำครับว่า ถ้าติดได้ติดเถอะครับ แล้วเราจะรักรถเรามากขึ้นแน่นอน ที่สำคัญเกียร์จะอยู่กับเราไปอีกนานเลยครับ สำหรับท่านที่คิดว่าจะมีปัญหาต่อประกันของศูนย์ ทางพี่ Mac Badcharacter ได้ออกแบบมาให้สามารถถอดแล้วใส่ตัว Adapter ของเดิมแล้วสามารถนำไปเคลมได้ปรกติครับ แต่ผมว่าถ้าได้ติดตั้ง Oil gear cooler & warmer แล้ว ปัญหาอื่นๆที่เกี่ยวกับเรื่องเกียร์คงจะไม่มีแล้วครับ

ตอนที่ผมได้ติดต่อพี่ Mac Badcharacter ประมาณช่วงเดือน ธันวาคม 2558 ตอนนั้นมีแต่แบบ สี่ท่อ ครับ
ปัจจุบันนี้ได้มีการเปลี่ยนแปลงและพัฒนาขึ้นครับมาเป็น Ver.2 แล้วครับ
http://www.jukeclubthailand.com/index.php/topic,5728.html
https://m.facebook.com/groups/936601259746239?view=permalink&id=970052829734415
ตอนนี้อยู่ระหว่างเก็บเงินเพื่อเปลี่ยนเป็น Version 2 นี้อยู่ครับ -*-

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gps

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9733
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Gps
Re: รีวิว Oil gear cooler & warmer แบบสี่ท่อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ม.ค. 2016, 20:30:04 »

:emo_051:

ออฟไลน์ !boynaja

• No.455
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1450
  • พลังน้ำใจ : 68
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: boynaja
  • รางวัลและกิจกรรม กลุ่มสมาชิกที่มีส่วนร่วมในกิจกรรม แบ่งปันสู่น้อง อิ่มท้องอิ่มใจ ครั้งที่ 1
Re: รีวิว Oil gear cooler & warmer แบบสี่ท่อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ม.ค. 2016, 23:58:16 »

ติดตั้งเองได้ด้วย เก่งจิงๆคับ...  :-*

ออฟไลน์ Than

• *
  • สมาชิก ID: 7188
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 2016, 09:16:39 »

สนใจมากครับซื้อที่ไหนราคากี่บาทครับ

ออฟไลน์ Mac Badcharacter

• *
  • สมาชิก ID: 9284
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Mac
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ม.ค. 2016, 01:31:32 »

ท่านนี้สุดยอดเลยครับ ;) ติดตั้งเองแถมฝลัดน้ำมันทั้งระบบเองด้วย ทั้งๆที่ไม่เคยเห็นเลยจริงๆว่าทำอย่างไร แต่ก็ทำได้เองคนเดียวจนสำเร็จ...เยี่ยมจริงๆครับ N'ติ่ง... :emo_051:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2016, 06:49:09 โดย Mac Badcharacter »

ออฟไลน์ mentos

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 9746
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: นัท
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ม.ค. 2016, 09:01:24 »

มาคอนเฟริ์มอีกเสียงครับ..แต่ผมติดรุ่น2...บอกได้ว่ามันเหมือนรถคืนชีพ..(มันไม่เหมือนที่ช่างที่ศูนย์พูดว่านี่มันคือปรกติของCVT..มันต้องเหยียบไปเรื่อยๆ)...แต่ตอนนี้มันไม่ใช่มันมาทุกจังหวะที่เหยียบคันเร่ง.รอบมาความเร็วมา.ตอนมุดเลนแตะแล้วมา..ขึ้นเนินขึ้นสะพานไม่หน่วงเลย..ตอนนี้น่าต้องปรับการขับขี่ใหม่ตอนรถติดออกตัวมันจะพุ่งไปข้างหน้าจริงๆไม่เหมือนเดิม..เรื่องน้ำมันน่าจะประหยัดเพราะรถไหลลื่นแบบบเนียนๆ...(นี่ขนาดนำ้มันเกียร์เดิมที่ยังไม่เคยถ่ายเลย)...พอลงจากรถสัมผัสได้ว่าห้องเครื่องไม่ร้อนเหมือนแต่ก่อน...เครดิตนี้ต้องขอขอบคุณ..คุณ Mac Badcharacter จริงๆที่ทำให้รถตื่นจากการหลับไหล

ออฟไลน์ phor

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 3724
  • ชื่อเล่น: ป้อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ม.ค. 2016, 22:21:47 »

มาคอนเฟริ์มอีกเสียงครับ..แต่ผมติดรุ่น2...บอกได้ว่ามันเหมือนรถคืนชีพ..(มันไม่เหมือนที่ช่างที่ศูนย์พูดว่านี่มันคือปรกติของCVT..มันต้องเหยียบไปเรื่อยๆ)...แต่ตอนนี้มันไม่ใช่มันมาทุกจังหวะที่เหยียบคันเร่ง.รอบมาความเร็วมา.ตอนมุดเลนแตะแล้วมา..ขึ้นเนินขึ้นสะพานไม่หน่วงเลย..ตอนนี้น่าต้องปรับการขับขี่ใหม่ตอนรถติดออกตัวมันจะพุ่งไปข้างหน้าจริงๆไม่เหมือนเดิม..เรื่องน้ำมันน่าจะประหยัดเพราะรถไหลลื่นแบบบเนียนๆ...(นี่ขนาดนำ้มันเกียร์เดิมที่ยังไม่เคยถ่ายเลย)...พอลงจากรถสัมผัสได้ว่าห้องเครื่องไม่ร้อนเหมือนแต่ก่อน...เครดิตนี้ต้องขอขอบคุณ..คุณ Mac Badcharacter จริงๆที่ทำให้รถตื่นจากการหลับไหล

ติดที่ไหนมาครับ กำลังจะรับรถสนใจติดครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ก.พ. 2016, 02:20:52 »

ติดที่ไหนมาครับ กำลังจะรับรถสนใจติดครับ
[/quote]

ที่ผมนี่แหละครับ...คุณphor ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า ผมไม่ใช่อู๋ ไม่ได้ทำร้านขายของอะไรพวกนี้ด้วยนะ ถ้าจะเข้ามาแล้วใส่เลย บอกเลยไม่มีนะครับ ผมสั่งทำตามจำนวนผู้ที่จะใช้งานจริงเท่านั้น จึงต้องมีการจองกัน อาจจะต้องใช้เวลาสักนิด ถ้าOkตามนี้ ก็โทรมาคุยครับ 0812546705 ...แม๊ค!

ออฟไลน์ phor

• สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 3724
  • ชื่อเล่น: ป้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ก.พ. 2016, 22:31:44 »

ที่ผมนี่แหละครับ...คุณphor ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า ผมไม่ใช่อู๋ ไม่ได้ทำร้านขายของอะไรพวกนี้ด้วยนะ ถ้าจะเข้ามาแล้วใส่เลย บอกเลยไม่มีนะครับ ผมสั่งทำตามจำนวนผู้ที่จะใช้งานจริงเท่านั้น จึงต้องมีการจองกัน อาจจะต้องใช้เวลาสักนิด ถ้าOkตามนี้ ก็โทรมาคุยครับ 0812546705 ...แม๊ค!
[/quote]

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้โทรหานะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ก.พ. 2016, 03:45:11 »

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้โทรหานะครับ
[/quote]

รับทราบ...ครับผม!

ออฟไลน์ sunbeam

• No.425
  • **
  • สมาชิก ID: 6374
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: yala
  • ชื่อเล่น: beam
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.พ. 2016, 09:57:11 »

ออยฯและอุปกรณ์ตรงรุ่นทุกอย่างเลยนี่คับ สรุปชุดนี้จบเท่าไรคับ ฿฿฿  :emo_051:

ออฟไลน์ tingtang

• **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5942
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ติ่ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.พ. 2016, 10:22:42 »

ออยฯและอุปกรณ์ตรงรุ่นทุกอย่างเลยนี่คับ สรุปชุดนี้จบเท่าไรคับ ฿฿฿  :emo_051:
ติดต่อพี่ Mac Badcharacter เลยครับ 081-2546705 ราคาขึ้นลงตามค่าเงินบาท และจำนวนอุปกรณ์แต่ละรอบการสั่งครับ