Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง Juke ด้วยตัวท่านเอง ง่าย และ ประหยัดเวลา  (อ่าน 2871 ครั้ง)

ออฟไลน์ chayatorn.watt

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2843
  • พลังน้ำใจ : 7
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ครบกำหนดระยะทางที่ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง Juke พอดี ประจวบเหมาะกับว่างในวันนั้นพอดี เลยขออนุญาตมารีวิววิธีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง Juke ด้วยตัวเองกันครับ เชื่อว่าสมาชิกหลายๆ ท่านก็คงเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องจู๊คด้วยตัวเองมิน้อย ใช่มั้ยละคร้าบบ
วัสดุ และ อุปกรณ์ที่ต้องใช้
- น้ำมันเครื่องจำนวน 3 ลิตร
- ไส้กรองน้ำมันเครื่อง Part No.15208-7M600
- แหวนรองน็อตอ่างน้ำมันเครื่อง
- ถ้วยถอดไส้กรองน้ำมันเครื่อง
- ด้ามฟรี
- ลูกบล๊อค หรือประแจเบอร์ 14
- ถาดรองถ่ายน้ำมันเครื่อง
- กรวย

ขั้นตอน
ขั้นแรก : ดับเครื่องยนต์ ดึงเบรคมือ เกียร์ต้องอยู่ตำแหน่ง P เพื่อป้องกันรถไหล แล้วเปิดฝากระโปรงหน้าขึ้นครับ
***สำหรับรถที่เพิ่งวิ่งใช้งานมา ให้จอดรอจนเครื่องหายร้อนก่อน ไม่งั้นตอนลอดเข้าด้านล่าง จะโดนความร้อนจากห้องเครื่อง ร้อนนมวากก
***สำหรับรถที่เครื่องเย็น จอดรถข้ามวันข้ามคืน ให้สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้สัก 5 นาที พอให้เครื่องยนต์อุ่น แล้วดับเครื่อง เพื่อให้น้ำมันเครื่องไหลออกง่ายขึ้น
ขั้นที่สอง : เตรียมอุปกรณ์ทุกอย่างตามรายละเอียดด้านบนให้พร้อม นำมาวางในที่ๆ หยิบใช้สะดวกและปลอดภัย จากนั้นลอดเข้าไปใต้ท้องรถด้วยความระมัดระวัง ชิ้นส่วนช่วงล่างบางชิ้นค่อนข้างคม จะสังเกตุเห็นอ่างน้ำมันเครื่องและน็อตอ่างน้ำมันเครื่องอยู่ (อยู่ฝั่งเดียวกับคนขับ) เอาถาดรองถ่ายน้ำมันเครื่องมารองด้านใต้น็อตอ่างน้ำมันเครื่องให้เรียบร้อย จากนั้นค่อยๆขันน็อตอ่างน้ำเครื่องออกมาด้วยลูกบล็อคหรือประแจเบอร์ 14 รอให้น้ำเครื่องไหลลงมาในถาดรองถ่าย ***ระวังน็อตหล่นลงไปในถาดรองถ่ายนะครับ เดี่ยวจะหายาก เพราะน้ำมันเครื่องสีคล้ำ มองไม่เห็นน็อต เดี่ยวมื้อเปื้อนตอนคลำหาน็อต 555

ขั้นที่สาม : ในระหว่างที่รอน้ำมันเครื่องไหลไปเรื่อย ใกล้ๆ กันจะเห็นไส้กรองน้ำมันเครื่องสีฟ้าๆ ให้นำถ้วยถอดไส้กรองมาขันไส้กรองน้ำมันเครื่องออก ค่อยๆขันให้พอหลวมๆ ไม่ต้องถอดไส้กรองออกมาก่อน ในระหว่างนี้จะมีน้ำมันเครื่องที่ค้างอยู่ในไส้กรองไหลออกมาด้วย เอาถาดรองถ่ายมารองเผื่อไว้ได้เลย ในระหว่างที่รอจนกว่าน้ำมันเครื่องเก่าจะไหลออกมาหมด ก็เตรียมอย่างอื่นต่อ เช่น เปิดฝาและแกะซีลประป๋องน้ำเครื่องใหม่ให้พร้อมใช้ แกะแหวนรองอ่างน้ำมันเครื่องเก่าออกจากน็อต ใส่แหวนรองอ่างชิ้นใหม่เข้าไป ใช้เวลาไม่นานมาก

ขั้นที่สี่ :  น้ำมันเครื่องไหลออกจนหมดแล้ว ไม่มีไหลออกมาอีกแล้ว ก็จัดการขันน็อตกลับเข้าไปให้แน่น ไม่ต้องแน่นมากจนเกลียวเสียนะครับ พอแน่นตึงมือและเพิ่มอีกสัก 1/4 รอบก็พอแล้ว  จากนั้นถอดไส้กรองน้ำมันเครื่องเก่าออกมา และขันไส้กรองน้ำมันเครื่องใหม่เข้าไปด้วยถ้วยถอดไส้กรอง พอตึงๆ มือและเพิ่มอีก 1/4 รอบ จากนั้นใช้ผ้าเช็ดคราบน้ำมันเครื่องที่ตกค้างตามชิ้นส่วนต่างๆ ออกให้สะอาดหมดจด ไม่ทิ้งคราบ 
ขั้นตอนสุดท้าย : เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องที่ด้านบน (หากเปิดยากหรือแน่น แนะนำให้ใช้ผ้ารองที่ฝาและหมุนออกด้วยคีมล็อกตามรูป ป้องกันการเกิดรอยที่ฝา) และเติมน้ำมันเครื่องด้วยกรวยที่เตรียมไว้ ให้ครบ 3 ลิตร แล้วทดลองดึงก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องมาดู จะต้องอยู่ที่ระดับตัวอักษร H ดังรูป
จากนั้นปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องให้เรียบร้อย แล้วสตาร์ทเครื่องยนต์ทิ้งไว้ซัก 5 นาที จากนั้นดับเครื่อง แล้วลอดกลับไปด้านล่าง ตรวจเช็คหาการรั่วซึมตรงไส้กรองน้ำมันเครื่องและน็อตอ่างน้ำมันเครื่อง หากไม่มีคราบน้ำมันเครื่องเยิ้มออกมาแสดงว่าโอเค ผ่าน หากยังมีให้ขันเข้าไปอีกนิด

เรียบร้อยครับ น้ำมันเน่า เอ้ย..น้ำมันเก่า สีดำๆ กรุณานำไปกำจัดทิ้งอย่างถูกวิธีครับ รวมๆ ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงครับ ผิดพลาดประการขอท่านสมาชิกช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณ www.jukeclubthailand.com และสมาชิกทุกท่าน มา ณ ที่นี้ สำหรับพื้นที่เขียนบทความ

ออฟไลน์ lekzaza

• No.025
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1671
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: เล็ก

ออฟไลน์ !boynaja

• No.455
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1450
  • พลังน้ำใจ : 68
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: boynaja
  • รางวัลและกิจกรรม กลุ่มสมาชิกที่มีส่วนร่วมในกิจกรรม แบ่งปันสู่น้อง อิ่มท้องอิ่มใจ ครั้งที่ 1

เก่งจังเลยถ่ายเองได้ด้วย....

แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์บวกกับ กลัวมันหมดประกัน ให้ศูนย์ถ่ายอย่างเดียวเลย.... :-\

ออฟไลน์ chate11

• No.167
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4383
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: x

ผมก้อเปลี่ยนเองครับ แต่มะเคยลองน้ำมันตัวของพี่ ไหลลื่นดีไหมครับ ผมใช้ Mobile อะก้อOK นะ แต่อยากลองของใหม่อะ

แต่ชมครับว่า ห้องเครื่องพี่สะอาดดีจัง

ออฟไลน์ chayatorn.watt

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2843
  • พลังน้ำใจ : 7

ผมก้อเปลี่ยนเองครับ แต่มะเคยลองน้ำมันตัวของพี่ ไหลลื่นดีไหมครับ ผมใช้ Mobile อะก้อOK นะ แต่อยากลองของใหม่อะ

แต่ชมครับว่า ห้องเครื่องพี่สะอาดดีจัง

รุ่นนี้ที่เลือกใช้เพราะข้างกล่องแจ้งว่าสามารถใช้ได้ถึง 40,000 กิโลฯหรือ 1 ปีครับ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน อิๆ หลักๆเลยคือขี้เกียจถ่ายทุก 6 เดือนครับ แหะๆ แต่โดยรวมเฉลี่ยวิ่งไปสองหมื่นนิดก็ถ่ายออกยังคงโอเคดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paht

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11130
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: พัฒ

พอแนะนำที่ซื้อน้ำมันเครื่องได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออนไลน์ tentenbulb

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9289
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Phuket
  • ชื่อเล่น: Tenten

พอแนะนำที่ซื้อน้ำมันเครื่องได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ร้านอะไหล่ยนต์โดยทั่วไปได้เลยครับ เลือกใช้น้ำมันเครื่องของแท้ สบายใจหายห่วงครับ