Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ที่ทุกคนรอคอย Oil Gear cooler  (อ่าน 3389 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakrarin

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5324
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
    • รางวัลและกิจกรรม
กระทู้ที่ทุกคนรอคอย Oil Gear cooler
« เมื่อ: 03 ต.ค. 2015, 00:40:32 »
 Share 

:emo_051: สืบเนื่องมาจากหลายๆ คนอาจจะอยากรู้เกี่ยวกับเจ้า  Oil Gear cooler + ตัวอเด๊ป CVT  ผมก็หนึ่งในนั้นครับ ไม่เห็นมีใครมารีวิวสักที รอไม่ไหวเลยไปจัดมาเองเลยครับ  ผมเลือกที่ GT AUTOCAR ครับ 

ราคา 
Oil Gear cooler = 7,xxx
CVT =  8,000

ภาพจาก I PHON 5S

น้ำมันเกียร์ amsoil  = 10 ลิตร ลิตละ 900 ลด 15%  เหลือประมาณ 7,xxx  หรือถ้าบางคนไม่สะดวกเลือกใช้เป็นของศูนย์ก็ได้ลดลงมากว่าครึ่ง หรืออีกแบบคือใส่เพิ่มเติมก็ได้สำหรับใครที่พึ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มา  สำหรับผมใช้มาแล้ว 60,000 โล อยากทำเต็มระบบเพื่อจะได้เห็นผลครับ

เวลาในการติดตั้ง  10.00-17.00 น  เตรียมข้าวมากินเลยนะครับ ^^

เรามาเริ่มกันเลย

ถอดแล้วก็ถอด

CVT ตัวเดิมติดมากับรถ ของเดิมเป็นแบบ 2 ทาง รูนึงน้ำในหม้อน้ำวนเข้ามาอีกรูเป็นน้ำมันเกียร์ ส่วนนี้เองที่ทำให้เกียร์ไปไวเวลาน้ำในหม้อน้ำมีความร้อนมากๆ เกียร์ก็จะมีความร้อมสูงตามไปด้วย

วัสดุที่ทาง GT AUTOCAR ใช้ เป็นตัวแผง oil  เกรดสูงระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบหลอด

ต่อเนื่อง

อันนี้เป็นน้ำมันเกียร์ที่ผมใช้ ราคาอยู่ขางบนนะครับ ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องความหนืดครับ

หลังจากผ่านไป 5 ชม. ครับ ต้องใช้เวลานานในการถ่ายน้ำมันของเก่าออกให้หมดครับ

อแด๊ป CVT ตัวใหม่พร้อมประจำการ ราคา 8,000 เหงื่อแตกเลย

เสร็จแล้ววววว

ประกอบบบบบ

หลังจากนั้น ทำการ Leaning เครื่องและเกียร์ใหม่ ด้วย NISSAN Consult 3+ ขั้นตอนนี้ขาดไม่ได้เลย เครื่องแน่นขึ้นเดินเรียบขึ้น เกียร์ไม่เอ๋อ ฉลาดขึ้นสุดยอดครับ  อาการก่อนทำคือเครื่องเดินไม่เรียบในรอบเบา ส่วนหนึ่งเพราะทั้งใส่แก๊ส ใส่กล่อง โมดิฟายเต็มที่เลย 

พี่ทีมงานนำรถออกไปเทสเพื่อความสมบูรณ์ด้วย แจ๋วเลย

สรุปนะครับ หลังจากทำเสร็จผมขับรถกลับบ้านประมาณ 100 กว่าโลจากศูนย์ได้ผลดังนี้   รอบเดินเบาเวลาเราจอดนิ่งหรือติดไฟแดง เดินนิ่งเรียบมาก ทั้งน้ำมันทั้งแก๊สผิดจากก่อนหน้านี้  ยิ่งตอนเปลี่ยนจาก N มาเป็น D รถจะกระตุกอย่างรู้สึกได้ตอนนี้หายไปและ  ความร้อนลดลง  ส่วนอัตราการวิ่งดีขึ้นหรือไม่นั้นยังบอกไม่ได้ตอนนนี้ครับ  แต่ที่แน่ๆ เกียร์จะอยู่กับเราไปอีกนานแน่ๆเลยครับ
ยิ่งรถติดแก๊สหรือโมเครื่องติดกล่องควรมีเลยเพราะต้องใช้ความร้อนสูง

ข้อมูลอ้างอิงจาก เครื่องวัดของ GT ขอบคุณภาพจาก พี่เพียว เจ้าของศูนย์

ปล. เป็นการประกอบการตัดสินใจของแต่ละคนนะครับ ที่รับทำก็มีหลายที่ครับลองศึกษาดูกันครับที่ผมเลือกที่นี่เพราะ เน้นความมั่นใจว่าเค้าจะรับผิดชอบในส่วนนี้อย่างแน่นอนครับ เพราะถ้าเป็นไรไปเกียร์แพงมากกกกกกกกกกกกกก โชคดีครับ

ออฟไลน์ x-face

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8669
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เฟส
Re: กระทู้ที่ทุกคนรอคอย Oil Gear cooler
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค. 2015, 07:41:11 »

:emo_051:

ออฟไลน์ SOMDEJ

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 7298
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: สมเดช
Re: กระทู้ที่ทุกคนรอคอย Oil Gear cooler
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค. 2015, 10:24:25 »

"ขาวโคร่ง" เช็ควงรอบสองหมื่น กม.
ที่ GT ของน้องเพียว ถือโอกาสติดมาเหมือนกัน  555:)
.
เช็ควงรอบ 3,256.-
ติด oil cooler 16,550
.
อย่างน้อยก็มั่นใจขึ้น
รักกันก็ต้องเลือกไรดีดีให้กันนะ - เค้าก็อยู่กะเรานานๆไม่งอแง ...  :emo_051:

ออฟไลน์ Jar's

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6565
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Pathumthani
  • ชื่อเล่น: Toom_k3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ต.ค. 2015, 10:26:26 »

:emo_051:

ข้อมูลรายละเอียดดีจังครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ GTK

• No.415
  • *
  • สมาชิก ID: 8628
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Keang
  • GTK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ต.ค. 2015, 13:52:36 »

ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์มากเลย....อยากทราบว่า ค่าเสียหายรวมทั้งหมดเท่าไหร่ครับ เกือบๆ 3หมื่นรึป่าวครับ

ออฟไลน์ !boynaja

• No.455
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1450
  • พลังน้ำใจ : 68
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: boynaja
  • รางวัลและกิจกรรม กลุ่มสมาชิกที่มีส่วนร่วมในกิจกรรม แบ่งปันสู่น้อง อิ่มท้องอิ่มใจ ครั้งที่ 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ต.ค. 2015, 17:16:55 »

สุดยอดเรยคับ ... อยากติดบ้าง...   :emo_051: :-* ;) 

ออฟไลน์ DeathNotez

• *
  • สมาชิก ID: 9320
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: โน้ต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ต.ค. 2015, 13:20:56 »

ออยเกียร์มีประโยชน์มากๆ กับรถที่ต้องวิ่งในสภาพอากาศบ้านเรา

ออฟไลน์ Rockracingpart

• *
  • สมาชิก ID: 9323
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: RR
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ต.ค. 2015, 21:06:55 »

:-* น่าสนใจมากๆครับ

ออฟไลน์ Jookroo

• No.181
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2024
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Art
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 09:28:58 »

:emo_051:ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rii

• *
  • สมาชิก ID: 5612
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Rii
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 2015, 16:35:19 »

สุดยอดนะฮ้าา จักริน  :emo_051: