Nissan Juke Club Thailand นิสสัน จู๊คคลับ (ประเทศไทย)

ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Juke Project Car : แต่งตามตังค์ พังตาม Teen  (อ่าน 32152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arpakorn

• สมาชิก 25 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4460
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ปอ
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Nissan Juke Project Car : แต่งตามตังค์ พังตาม Teen
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 พ.ค. 2015, 17:14:02 »

ภาพเพิ่มเติม 3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2015, 07:41:26 โดย Arpakorn »

• **
Re: Nissan Juke Project Car : แต่งตามตังค์ พังตาม Teen
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 พ.ค. 2015, 21:40:46 »

ตอนนี้ผมทำการแก้เรื่องรูปกลับหัวหมดแล้วนะครับ และนี่คือคลิปรีวิวนะครับ

http://youtu.be/PAtEhV1PKL4

อย่าลืมกดติดตามนะครับ คลิปจะลงเรื่อยๆครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2015, 07:48:33 โดย Arpakorn »

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 พ.ค. 2015, 10:18:19 »

ผลรีวีวของกล่องไฟมาแล้วนะครับ โดยสรุปแล้ว เจ้ากล่องตัวนี้ แสดงผลให้กับรถอยู่ 2 ด้านใฆญ่ดังนี้นะครับ

* ด้านการใช้งาน

1. ไฟพื้นฐาน ไฟหน้า, ไฟเลี้ยว, ไฟเบรค สว่างขึ้น แต่ไม่ได้สว่างขนาดยิงโดนตาคนขับของรถที่สวนมาเหมือนไฟซีนอนจีนห่วยๆ แน่นอนครับ

2. แอร์ - เย็นไวขึ้น และเย็นขึ้น เล็กน้อย

3. เครื่องเสียง - เสียงแน่นขึ้น ถึงแม้คุณจะใช้เครื่องเสียงเดิมๆไม่ได้แต่งอะไรเลย แต่พอใส่กล่องนี้เข้าไป ก็ดีขึ้นแบบรู้สึกได้

*ด้านสมรรถนะ

1. คันเร่งนิ่งขึ้น กดมาไวขึ้นเล็กน้อย - สมมุติฐานนี้อาจจะเกิดจากที่คันเร่งรถรุ่นนี้เป็นระบบไฟฟ้า  การติดกล่องไฟเข้าไปจะเข้าไฟช่วยจัดระบบไฟให้ไหลลื่น นิ่งขึ้น กระแสไฟวิ่งไวขึ้น คันเร่งเลยตอบสนองเท่าได้ดีขึ้น แต่ไม่มากมายเท่าไรนัก

2. การทำงานของรถดีขึ้นในทุกช่วงรอบการทำงาน - ไฟนิ่งขึ้น กระแสไฟวิ่งไวขึ้น การจุดระเบิดเลยของเครื่องยนต์จึงทำงานได้เต็มที่ จากที่เวลาผมขับทางไกล ผมจะเหยียบค้างไว้ที่รอบ 2,000 RPM เพิ่อจะให้รถลากความเร็วไปที่ 120 Km/H เมื่อก่อนใช้เวลาช้ามาก แต่พอติดเจ้ากล่องตัวนี้เข้าไป กลับร่นเวลาลงอย่างไม่น่าเชื่อ

3. อัตราสิ้นเปลือง - ถ้าขับด้วยความเร็วอย่างเนื่อง ไม่กระทืบคันเร่งตลอดเวลา ผมการันตีได้เลยว่า มันประหยัดขึ้นจริงๆ ผมถึงกลับต้องลบตรรกะเดิมของผมที่ว่า "แรงและประหยัด" ออกไปจากหัวผมได้ส่วนหนึ่ง

โดยสรุปนะครับ ของแต่งชิ้นนี้ไม่ได้เป็น "กล่องมโน" อย่างที่หลายๆคนคิดเลย กลับสร้างผลดีให้กับรถของพวกคุณอีกต่างหากถ้าคุณใช้ของที่มีคุณภาพซักนิดนึงนะ ผมไม่รับประกันว่ากล่องไฟของคนไทยจะทำได้เท่านี้รึเปล่า ผลลัพธ์ที่ได้นั้น อาจจะไม่ได้หวือหวามากมาย แต่สำหรับคนที่ชอบบอกว่า "รถผมสไตล์เดิมๆขับทุกวัน แอร์เย็นเพลงเพราะ" เจ้าสิ่งนี้แหละ ที่จะทำให้รถของคุณเป็นรถที่แอร์เย็นเพลงเพราะแบบของแท้เลย

ก็เป็นอีกหนึ่งตอนนะครับที่ผมทำให้ผมได้เปิดความคิด เปิดโลกได้กว้างขึ้นเกี่ยวกับการแต่งรถ หวังว่าทุกคนจะได้ความรู้และความสนุกที่ได้อ่านนะครับ สำหรับใครที่กำลังลังเลที่จะซื้อเจ้ากล่องไฟมาติด และโดนคนในสังคมทั่วไปบอกว่ามันไม่มีผล ได้แค่สวย ผมขอเป้นหนึ่งเสียงที่จะบอกว่ามันไม่มี ถ้า คุณซื้อของที่ดี มีคุณภาพ มันก็จะแสดงผล และไม่ได้มีไว้แค่สวยแน่นอนครับ

ปล. สำหรับใครที่กำลังจะตั้งคำถามว่า "ถ้ามันดีขนาดนี้ทำไมไม่ติดมาจากโรงงาน?" ผมว่าคนที่เรียนการจัดการ, บริหารธุรกิจ น่าจะพอเดาๆ ได้บ้าง "การลดต้นทุนยังไงล่ะครับ" ของเดิมไม่ใช่ไม่ดี แต่ให้เรียกว่าดีไม่สุดน่าจะเหมาะกว่า แค่นั้นแหละครับไปลองคิดต่อกันเองละกัน 5555

สำหรับของแต่งชิ้นต่อไปนั้นเรียกได้ว่าจะเป็นตอนพิเศษเพราะเราจะทำให้รถคันนี้คำรามเท่ห์ขึ้นอีกซักนิดนึงกัน 

ออฟไลน์ Auto-Art

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8605
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Art
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 พ.ค. 2015, 22:26:13 »

;)

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 พ.ค. 2015, 23:26:07 »

ตอนที่ 3 คำรามแบบผู้ดี

สืบเนื่องจากที่ผมได้กล่าวไว้ในตอนที่แล้วว่า จะมาทำให้รถนิสสันจู๊คของผมมีเสียงคำรามที่ดุขึ้นอีกหน่อย จริงๆของแต่งชิ้นนี้ได้ใส่มากับรถผมเป็นระยะเวลาซักพักแล้วล่ะ แต่ผมต้องฝึกงานตลอดไม่ค่อยมีเวลามานั่งพิมพ์ในเว็บบอร์ดเลย รอบนี้ก็ถือโอกาสเล่าเรื่องพร้อม รีวิวไปในตัวเลยนะครับ

หลังจากที่ผมขับเจ้าก็อดจิล่า (ชื่อรถผมเอง 555) กับท่อตัวเดิมที่ตอนแรกไปเอาท่อ Pipewerks มาใส่ แล้วมันไม่ Work เหมือนชื่อท่อเลย 555 ก็เริ่มรู้สึกได้ว่า รถผมมมันดังแต่กรองอากาศเกินไป อยากจะหาปลายท่อไอเสียใหม่มาใส่  ตามหลักแล้วการจะทำรถให้สมบูรณ์ มันต้องไล่ทำมาตั้งแต่ต้น แต่ด้วยความซน....เอาน่ะ อะไรที่หามาใส่ได้ก่อนก็ทำ ผมเลยนำรูปท่อ Pipewerks ตัวเก่าของผมไปโพสในกลุ่มแลกของแต่งรถยนต์ในเฟสบุ๊ค ไม่ถึง 1 วัน ผมได้รับการติดต่อจากชายผู้หนึ่งชื่อพี่เอก เขาอยากแลกท่อกับผมซึ่งตอนนั้นเขามีท่อ Trust Beatmax TI ผมพิจารณาจากรูปที่เขาส่งมาประกอบกับดูสภาพท่อ ตัวเองด้วย สุดท้ายก็ตอบตกลงแลกท่อกันเสร็จ สาเหตุที่ผมยินยอมแลกท่อ Pipewerks กับ BMTI ของพี่เขาก็เพราะว่า

1. หม้อพักของเขามีขนาดใหญ่กว่า ซึ่งเสียงจะลั่นน้อยลง ถึงแม้ปลายตัวนี้จะลักษณะของไส้ที่เป็นไส้ตรง และประกอบกับท่อเขามี Silencer ติดมาด้วย ยิ่งทำให้ผมชอบเข้าไปอีก

2. ท่อตัวนี้เป็นท่อแท้มือสองจากญี่ปุ่นแน่นอนเพราะมีเพลท JASMA ติดอยู่.....เพราะในใจตอนนั้นก็อยากได้ท่อญี่ปุ่นอยู่แต่กำลังซื้อไม่มาก

หลังจากแลกท่อกัน ผมก็เอาไปแอบไว้ในตู้เสื้อผ้าห้องผมอย่างลับ ไม่ให้คนที่บ้านรู้ เมื่อถึงเวลาที่ไม่มีใครอยู่บ้าน ผมรีบแบกท่อขึ้นรถแล้วขับไปหาร้านท่อประจำทันที

ร้านท่อประจำของผมชื่อว่า เจริญเฮดเดอร์ ผมจำที่อยู่ร้านไม่ได้แต่ ถ้าขับรถมาจากแยกบางนาแล้วให้เลี้ยวซ้ายเข้าซอยตรงเลยโลตัส อ่อนนุช ขับมาจนสุดซอยแล้วจะเจอร้านทำท่อไอเสียที่ดูซอมซ่อนิดนึง เจ้าของร้านชื่อพี่ทอม เป็นคนอารมณ์ศิลปินนิดนึง แต่ฝีมือแกไม่ธรรมดาจริงๆ

ผมขับไปรอที่ร้านแกแต่เช้า ตั้งแต่ 7 โมงแต่ร้านแกเปิด 8.30......ไปก่อนเพื่อ ?? 555

พอถึงเวลาเปิดร้านแกก็เดินมาถามว่า วันนี้จะมาทำอะไรไอ้หนุ่ม ผมก็เอาท่อ Trust ที่แบกมาให้พี่แกดูพร้อมกับท่อเลสที่ผมตัดมาจาก Pipewerks ตัวเก่า พี่ทอมมองซักพักพร้อมกับบอกผมว่า "ไม่มีปัญหา!!! พี่ขอพาช่างหกไปทำบัตรประชาชนที่อำเภอก่อน" แล้วแกก็บึ่งมอเตอร์ไซด์ออกไป ผมยืนเงิบเลยครับ ต้องรอแกอีกครึ่งชั่วโมง แกก็กลับมาทำท่อให้ รอบนี้พี่ทอมแกไม่ว่างมาทำท่อให้ แต่ส่งช่างมือดีมาแทนชื่อพี่หก พี่หกแกบริการดีมากไม่แพ้พี่ทอมเจ้าของร้านเลย แกพยายามสร้างสรรค์การวางท่อไอเสียออกมาให้ดีที่สุดจึงกินเวลาไปเกือบ 3 ชั่วโมงเพราะต้องแก้ไขดัดแปลงท่อเลสตัวเก่าให้เข้ากับปลายท่อไอเสียตัวนี้

หลังจากติดตั้งเสร็จผมถึงกับโล่งอกเพราะหมดบุหรี่ไปหลายมวน (ก็มันว่างไม่มีอะไรทำ) ก็ได้ทำการสตาร์ทรถทันทีเพราะอยากฟังเสียงเจ้าท่อตัวนี้  แม่เจ้า!!!!!! ดีกว่าที่คิด ท่อเสียงนุ่มมาก ไม่ลั่นรุนแรงเหมือนปลายตัวเก่า

พอขับออกมาก็ลองขับเป็นสองช่วงครับ ช่วงแรกขับแบบปกติในชีวิตประจำวัน ลองดูอัตราการตอบสนองช่วงรถติดเป็นหลัก ก็แทบไม่ต่างจากท่อเดิมเลย เสียงท่อก็ไม่ลอดเข้ามาโดยสารเลย

พอถึงช่วงที่สองคือเร่งออกตัวแบบเต็มที่ เสียงหวานเลยครับ ไม่อืด ช่วงต้นมีช้ากว่าท่อเดิมนิดหน่อย แต่แลกกับแรงปลายที่ไปแตะ 160 Km/H ไวขึ้น

สรุปนะครับ ท่อตัวนี้ให้เสียงที่ผมพอใจ อัตตราเร่งไม่ได้ต่างจากท่อเดิมเท่าไรนักเนื่องจากขนาดของหม้อพักปลายที่ใหญ่พอกัน และบวกกับมีไซเลน์เซอร์ ท่อเลยไม่โล่งจนเกินไป

ตอนต่อไป ผมจะพาเจ้าก๊อดจิล่าของผมไปหารองเท้าใหม่ จะเป็นรองเท้าลายไหน? ติดตามชมตอนหน้านะครับ 

https://www.youtube.com/watch?v=3ANocHDxjGs คลิปเสียงท่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2015, 23:59:13 โดย Arpakorn »

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 พ.ค. 2015, 23:31:27 »

ส่วนนี่เป็นรูปภาพเพิ่มเติม ที่ผมเอารถไปให้เพื่อนถ่ายให้ที่เมกาบางนานะครับ

Nissan Juke '11
Engine - HR16DE (1600cc)
- BMC CDA (Carbon Dynamic Airbox) Cold Air Intake
- TRUST Beatmax Ti Muffler (Fitted by Charoenheader Sukkumvit Soi 50 managed by (Tom Charoenheader)
- Hot InaZma Hyper with Ground Wires
Suspension
- Stock Shock Absorbers
- SILVER's Lowered Springs Set
Wheels
- TE37 18x8.5 ET35 Squared
- Kumho Ecsta Seven (KU23) Squared 225/45/R18

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2015, 09:01:14 โดย Arpakorn »

ออฟไลน์ !boynaja

• No.455
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1450
  • พลังน้ำใจ : 69
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: boynaja
  • รางวัลและกิจกรรม กลุ่มสมาชิกที่มีส่วนร่วมในกิจกรรม แบ่งปันสู่น้อง อิ่มท้องอิ่มใจ ครั้งที่ 1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2015, 00:13:04 »

เงาวิ้งสวยดีคับ.... เสียงท่อคำราม ใช้ได้เลย...  :emo_051:

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2015, 09:37:23 »

ตอน : From Street Racing to Sleeper Car

จากตอนที่แล้วที่ผมกล่าวว่า จะพาน้องก็อดจิล่าของผมไปเปลี่ยนลายล้อนะครับ สาเหตุที่เปลี่ยนก็ไม่มีไรมากมายเลยครับ "เบื่อ" คำเดียวสั้นๆ เบื่อล้อลายนี้มากกกกกกกก ขับไปทางไหนรู้สึกว่า มันไม่ใช่ ผมก็ไปบ่นแบบนี้กับเพื่อนผมที่ขับ BMW ไม่เกิน 4 วัน มันส่งรูปล้อชุดนึงมาทางเฟสบุ๊คแล้วบอกกับผมว่า "มึงเอาล้อมึงไปเทิร์นดู" รูปที่ผมเปิดมามันคือการประกาศขายล้อมือสองยี่ห้อ Volk Rays รุ่น RE30 สีเงิน งาน ROTA หน้า 8.5 นิ้ว et 35 หลัง 9.5 นิ้ว et 30 ขึ้นชื่อว่างาน ROTA นี่ผมก็ตาโตแล้วครับเพราะมันล้อก็อปปี้งานเกรดดีงานหนึ่งเลยล่ะในสมัยที่ล้อก็อปยังใช้เทคโนโลยีเก่าๆ กากๆ ล้อก็อปส่วนใหญ่เลยไม่แข็งแรงและอันตราย ก็จะมี CG 0-400 กับ ROTA ที่คุณภาพดีขึ้นมาขั้นหนึ่ง

เมื่อได้เห็นของดีแบบนี้แล้วผมจะอยู่นิ่งเฉยได้อย่างไร ผมรีบคว้ามือถือมากดเบอร์ที่ทางร้านเขียนไว้ แล้วรีบบึ่งไปที่ร้านนั้นทันทีหลังจากฝึกงานเสร็จจากสนามบินสุวรรณภูมิ ร้านพี่เขาก็เป็นร้านสไตล์ชาวบ้านอีกเช่นเคย อยู่ตรงข้ามซอยพระยาสุเรนท์ 29 แถวมีนบุรี พอไปถึงก็พบเจ้าของร้านชื่อพี่บอย พี่บอยก็พาไปดูล้อ RE30 ที่ผมอยากได้ ซึ่งวางอยู่หน้าร้าน เท่าที่มองด้วยตาเปล่าแล้ว ก็ถือว่าสภาพดีเลยทีเดียว ซักกพักผมก็ตอบตกลงแลกล้อกับพี่บอย โดยผมขอแลกแค่ล้อเท่านั้น ขอติดยางเดิมไว้ก่อน สาเหตุที่เปลี่ยนเป็นล้อชุดนี้เพราะ

1. ล้อหลังกว้างกว่าและมีออฟเซตที่ยื่นกว่าล้อเดิม แต่ก็ไม่ถึงกับล้น ซึ่งเมื่อลองจัด Fitment ดีๆ ล้อหลังจะพอดีซุ้มแบบหล่อๆเลย 5555

2. ผมกำลังจะเปลี่ยนสไตล์การแต่งรถเป็นแบบ Sleeper Car จึงต้องการล้อที่ไม่ดูซิ่งจนเกินไป

พอเปลี่ยนล้อพร้อมใส่ยางเดิมเรียบร้อย ก็เดินทางกลับบ้านด้วยใบหน้าที่ยิ้มแก้มปริ ^v^ สิ่งหนึ่งที่ต้องเสียไปกับการเปลี่ยนเป็นล้อชุดนี้ก็คือความคล่องตัวเพราะล้อชุดเดิมมีขนาดกว้าง 8.5 นิ้วทั้ง 4 วง แต่กับล้อชุดนี้ คู่หลังจะมีขนาดกว้างกว่า 1 นิ้ว ก็ไม่ได้มีผลมากมายสำหรับผมนะ สิ่งทที่มีผลจริงๆ คือผมต้องระมัดระวังในเรื่องการจอดเลียบฟุตบาท, เลี่ยงการขับเข้าซอยแคบๆ ต้องตีวงกว้างกว่าเดิมเล็กน้อยเพื่อกันล้อหลังไปครูดกับขอบเวลาเลี้ยวออกจากซอยและเลี้ยวยูเทิร์น.........ดูใช้ชีวิตลำบากดีนะ 55555 แต่ก็เพื่อความสวยอีกนั่นแหละ ยอมได้

ในตอนหน้านี้ผมยังไม่มั่นใจนะครับว่าจะทำการซนในส่วนไหนของรถอีกเพราะตอนนี้ผมฝึกงานจบแล้วและต้องหมกมุ่นกับการทำรายงานส่งทางมหาวิทยาลัยเพื่อยื่นเรื่องจบการศึกษา ซึ่งอาจจะต้องพักโปรเจคนี้ไปซักพัก แต่ไม่หยุดแน่นอนเพราะ "การแต่งรถคือชีวิต" ตามสโลแกนของร้านแต่งรถเจ้าหนึ่ง 55555 แล้วผมกันใหม่ตอนหน้าครับ สวัสดีครับ

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2015, 09:40:56 »

จบเฟส 1 แล้วเอ้ามาถ่ายรูปกันหน่อย 555 พบกันใหม่กับ เฟส 2 นะครับ

ออฟไลน์ nanny_1201

• *
  • สมาชิก ID: 8003
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: แนน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2015, 23:52:51 »

C:-)

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 ก.ค. 2015, 09:00:59 »

ใครมีคำถามอะไรสงสัยเกี่ยวกับเรื่องแต่งรถถามในนี้ได้นะครับ พักโปรเจคไปแต่ไม่ได้หมายความว่าหยุดสนใจเรื่องรถนะครับ ^^

ออฟไลน์ teeracingshop

• *
  • สมาชิก ID: 4712
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: teeracingshop
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 05 ส.ค. 2015, 12:51:22 »

:emo_051:

ออฟไลน์ baboonmax

• No.085
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3624
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Gerte
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2017, 12:13:35 »

ท่อกรองอากาศทำที่ไหนครับ